Hotline: 091 277 2008 - Email: luatdansu.net@gmail.com.

Tư vấn luật hôn nhân và gia đình

Kết hôn trong phạm vi 3 đời Kết hôn trong phạm vi 3 đời

Từ trước đến nay, hôn nhân cận huyết ( trong phạm vi 03 đời) bị ngăn cấm bởi xã và pháp luật. Vì xét về mặt y học, hôn nhân cận huyết chính là điều kiện thuận lợi cho những gen lặn bệnh lý tương đồng gặp gỡ nhau, có khả năng tạo ra những

>>Xem tiếp
Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn có được không?

Sau khi ly hôn, việc các bên có mong muốn thay đổi người trực tiếp nuôi con diễn ra khá phổ biến. Vậy, pháp luật nước ta có cho phép thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn? Nếu có thì thủ tục thực hiện ra sao?

>>Xem tiếp
Sau ly hôn vợ không cho gặp con thì phải làm thế nào? Sau ly hôn vợ không cho gặp con thì phải làm thế nào?

Sau khi chấm dứt quan hệ hôn nhân, vì nhiều lý do mà không muốn cho chồng cũ gặp con thì phải làm như thế nào? Hạn chế cho con gặp bố trong trường hợp nào thì không bị coi là vi phạm pháp luật.

>>Xem tiếp
Cha mẹ được quyền quản lý tài sản riêng của con khi nào Cha mẹ được quyền quản lý tài sản riêng của con khi nào

Con cái có quyền có tài sản riêng không và quyền đó phát sinh khi nào? Cha mẹ quản lý tài sản riêng của con như thế nào? Pháp luật quy định như thế nào về vấn đề cha mẹ quản lý tài sản riêng sản riêng của con?

>>Xem tiếp
Có con chung 12 tháng tuổi, chồng có quyền ly hôn đơn phương không? Có con chung 12 tháng tuổi, chồng có quyền ly hôn đơn phương không?

Hiện nay, pháp luật nước ta quy định về việc hạn chế quyền yêu cầu ly hôn của người chồng trong các trường hợp nào? Người vợ có bị hạn chế quyền yêu cầu ly hôn hay không?

>>Xem tiếp
Tài sản được hình thành trong thời gian ly thân có được xác định là tài sản chung vợ chồng Tài sản được hình thành trong thời gian ly thân có được xác định là tài sản chung vợ chồng

Tài sản trong thời gian ly thân là tài sản chung hay tài sản riêng của vợ, chồng? Pháp luật quy định như thế nào về việc phân chia tài sản khi ly hôn.

>>Xem tiếp
Thủ tục hạn chế quyền của cha mẹ đối với con chưa thành niên Thủ tục hạn chế quyền của cha mẹ đối với con chưa thành niên

Việc hạn chế quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên được quy định như thế nào? Thủ tục thực hiện việc hạn chế quyền của cha mẹ đối với con được quy định cụ thể ra sao?

>>Xem tiếp
Không đăng ký kết hôn thì khai sinh cho con như thế nào? Không đăng ký kết hôn thì khai sinh cho con như thế nào?

Cha, mẹ không đăng ký kết hôn mà chỉ chung sống với nhau như vợ chồng thì quyền lợi của con được quy định như thế nào? Việc khai sinh cho con có khó khăn gì hay không?

>>Xem tiếp
Pháp luật Việt Nam quy định thế nào về hôn nhân đồng giới Pháp luật Việt Nam quy định thế nào về hôn nhân đồng giới

Hôn nhân đồng giới là một trong nhiều vấn đề được bàn tán sôi nổi ở Việt Nam hiện nay. Vậy hôn nhân đồng giới là gì? Pháp luật Việt Nam quy định về hôn nhân đồng giới ra sao, chúng tôi sẽ giải đáp thắc mắc của các bạn ngay bây giờ.

>>Xem tiếp
Mức cấp dưỡng cho con sau ly hôn là bao nhiêu? Mức cấp dưỡng cho con sau ly hôn là bao nhiêu?

Làm cha, mẹ ai cũng có mong muốn con cái mình được hưởng điều tốt đẹp nhất. Mong con được sống và học tập trong một môi trường tốt, sau khi ly hôn cha mẹ sẽ thỏa thuận về mức cấp dưỡng cho con nhằm đảm bảo con không bị ảnh hưởng nhiều

>>Xem tiếp

Bài viết mới nhất

Phản hồi mới nhất

  • Luật sư tư vấn nói:

    Chào bạn!

    Đối với trường hợp Giấy chứng nhận kết hôn bị xé mà không thể xin trích lục lại hồ sơ cũng như đăng ký kết hôn lại, bạn có thể làm Giấy xác nhận với nội dung đề nghị xác nhận quan hệ vợ chồng và xin dấu xác nhận tại UBND xã nơi vợ chồng bạn cư trú.

    Ngoài ra, đối với hành vi hủy hoại Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn của chồng bạn, hành vi này có thể bị xử phạt hành chính từ 3 triệu đến 5 triệu đồng (căn cứ Điều 36 Nghị định 110/2013/NĐ - CP ngày 24/09/2013 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh cực bổ trợ tư pháp; hành chính tư pháp, Hôn nhân và gia đình, Thi hành án dân sự, Phá sản doanh nghiệp, Hợp tác xã)

     

    ;
  • Đinh văn Thanh nói:
    Chồng bạn tôi xé giấy chứng nhận kết hôn, ủy ban nhân dân xã cũng làm mất trích lục hồ sơ đăng ký kết hôn, bây giờ bạn tôi muốn li hôn mà không có giấy chứng nhận kết hôn, chồng bạn tôi không chịu đi đăng ký kết hôn lại vậy bây giờ bạn tôi phải làm gì, xin quý luật sư tư vấn giúp cho ạ, chân thành cảm ơn!;
  • Đinh văn Thanh nói:
    Chồng bạn tôi xé giấy chứng nhận kết hôn, ủy ban nhân dân xã cũng làm mất trích lục hồ sơ đăng ký kết hôn, bây giờ bạn tôi muốn li hôn mà không có giấy chứng nhận kết hôn, chồng bạn tôi không chịu đi đăng ký kết hôn lại vậy bây giờ bạn tôi phải làm gì, xin quý luật sư tư vấn giúp cho ạ, chân thành cảm ơn!;
  • Nguyễn Thị Minh Hoà nói:
    vui lòng gọi điện tư vấn trực tiếp, nếu bận không nghe vui lòng đề lại tin nhắn;
  • hồ Nguyễn hữu tranh nói:
    sau khi ba me toi ly hon co de lai tai san cho toi la quyen su dung dat nha o.nhung 10 nam qua toi ko bit lam thu tuc nhu the nao de co duoc quyen su dung dat cua mjnh.mong moi nguoi giup do;
  • hồ Nguyễn hữu tranh nói:
    sau khi ba me toi ly hon co de lai tai san cho toi la quyen su dung dat nha o.nhung 10 nam qua toi ko bit lam thu tuc nhu the nao de co duoc quyen su dung dat cua mjnh.mong moi nguoi giup do;
  • Trinh Quang Truong nói:
    Em muon ly hon voi vk ma vk em khong chiu dua the can cuoc,de em lam thu tuc ly hon,vay em phai lam the nao,em cam on;
  • Trinh Quang Truong nói:
    Em muon ly hon voi vk ma vk em khong chiu dua the can cuoc,de em lam thu tuc ly hon,vay em phai lam the nao,em cam on;
  • Trinh Quang Truong nói:
    Em muon ly hon voi vk ma vk em khong chiu dua the can cuoc,de em lam thu tuc ly hon,vay em phai lam the nao,em cam on;
  • Nguyễn anh tuấn nói:
    Cho em hỏi chị gái em lấy ck đc 16 năm tới giờ ck chị gái em lo de co bác rượu chè và vay nặng lãi thương đánh đập chị em và ck chị y nói bo nhau thì phải trả xo nợ và dọa dẫm đang nhà em cho Em hỏi làm thế nào bay giờ;