Hotline: 091 277 2008 - Email: luatdansu.net@gmail.com.

Luật dân sự

Tội giao cấu với trẻ em theo quy định của pháp luật Tội giao cấu với trẻ em theo quy định của pháp luật

Em năm nay 19 tuổi. Em có quen một người bạn gái sinh năm 2004, chúng em mới yêu nhau được 3 tháng. Tháng trước, trong một lần đi dự sinh nhật bạn em và cô ấy đã đi quá giới hạn và khiến cô ấy mang thai (cả 2 đều tự nguyện trong đêm). Sau đó bố mẹ bên nhà cô gái biết và gửi đơn kiện lên Tòa án. Em đang rất hoang mang, lo sợ, vậy luật sư cho em hỏi về hành vi của em được pháp luật quy định như thế nào?

>>Xem tiếp
Cố ý gây thương tích cho người khác Cố ý gây thương tích cho người khác
Hỏi:
 
Con trai tôi đi ăn cưới cùng 1 người bạn, khi về bị một nhóm thanh niên vây đánh phải đi bệnh viện cấp cứu, gia đình tôi đã đi  trình báo công an và đưa con đi giám định thương tích, mức độ tổn thương là 23%. Vậy xin hỏi những người đánh con tôi sẽ bị pháp luật sử lý như thế nào.
>>Xem tiếp
Luật dân sự - Quyền của người lập di chúc Luật dân sự - Quyền của người lập di chúc
 
Hỏi: 
 
Tôi muốn lập di chúc nhằm để lại tài sản của mình cho người khác không phải vợ con của tôi thì có được không? Tôi cần phải làm như thế nào?
>>Xem tiếp
Luật dân sự - chia tài sản thừa kế Luật dân sự - chia tài sản thừa kế Câu hỏi

Gia đình tôi có năm anh em. Ba tôi đã mất (không để lại di chúc), chỉ còn mẹ. Ba mẹ tôi cùng tạo dựng căn nhà đã lâu (50 năm). Một em trai của tôi lập gia đình ở riêng và đã mất, nay cô em dâu có chồng chết này đến nhà đòi mẹ tôi phải ký giấy di chúc cho cô được chia phần của chồng (cô đã có ba con với em tôi). Xin hỏi yêu cầu của cô em dâu có đúng pháp luật không?

>>Xem tiếp

Bài viết mới nhất

Phản hồi mới nhất

  • Luật sư tư vấn nói:

    Chào bạn!

    Đối với trường hợp Giấy chứng nhận kết hôn bị xé mà không thể xin trích lục lại hồ sơ cũng như đăng ký kết hôn lại, bạn có thể làm Giấy xác nhận với nội dung đề nghị xác nhận quan hệ vợ chồng và xin dấu xác nhận tại UBND xã nơi vợ chồng bạn cư trú.

    Ngoài ra, đối với hành vi hủy hoại Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn của chồng bạn, hành vi này có thể bị xử phạt hành chính từ 3 triệu đến 5 triệu đồng (căn cứ Điều 36 Nghị định 110/2013/NĐ - CP ngày 24/09/2013 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh cực bổ trợ tư pháp; hành chính tư pháp, Hôn nhân và gia đình, Thi hành án dân sự, Phá sản doanh nghiệp, Hợp tác xã)

     

    ;
  • Đinh văn Thanh nói:
    Chồng bạn tôi xé giấy chứng nhận kết hôn, ủy ban nhân dân xã cũng làm mất trích lục hồ sơ đăng ký kết hôn, bây giờ bạn tôi muốn li hôn mà không có giấy chứng nhận kết hôn, chồng bạn tôi không chịu đi đăng ký kết hôn lại vậy bây giờ bạn tôi phải làm gì, xin quý luật sư tư vấn giúp cho ạ, chân thành cảm ơn!;
  • Đinh văn Thanh nói:
    Chồng bạn tôi xé giấy chứng nhận kết hôn, ủy ban nhân dân xã cũng làm mất trích lục hồ sơ đăng ký kết hôn, bây giờ bạn tôi muốn li hôn mà không có giấy chứng nhận kết hôn, chồng bạn tôi không chịu đi đăng ký kết hôn lại vậy bây giờ bạn tôi phải làm gì, xin quý luật sư tư vấn giúp cho ạ, chân thành cảm ơn!;
  • Nguyễn Thị Minh Hoà nói:
    vui lòng gọi điện tư vấn trực tiếp, nếu bận không nghe vui lòng đề lại tin nhắn;
  • hồ Nguyễn hữu tranh nói:
    sau khi ba me toi ly hon co de lai tai san cho toi la quyen su dung dat nha o.nhung 10 nam qua toi ko bit lam thu tuc nhu the nao de co duoc quyen su dung dat cua mjnh.mong moi nguoi giup do;
  • hồ Nguyễn hữu tranh nói:
    sau khi ba me toi ly hon co de lai tai san cho toi la quyen su dung dat nha o.nhung 10 nam qua toi ko bit lam thu tuc nhu the nao de co duoc quyen su dung dat cua mjnh.mong moi nguoi giup do;
  • Trinh Quang Truong nói:
    Em muon ly hon voi vk ma vk em khong chiu dua the can cuoc,de em lam thu tuc ly hon,vay em phai lam the nao,em cam on;
  • Trinh Quang Truong nói:
    Em muon ly hon voi vk ma vk em khong chiu dua the can cuoc,de em lam thu tuc ly hon,vay em phai lam the nao,em cam on;
  • Trinh Quang Truong nói:
    Em muon ly hon voi vk ma vk em khong chiu dua the can cuoc,de em lam thu tuc ly hon,vay em phai lam the nao,em cam on;
  • Nguyễn anh tuấn nói:
    Cho em hỏi chị gái em lấy ck đc 16 năm tới giờ ck chị gái em lo de co bác rượu chè và vay nặng lãi thương đánh đập chị em và ck chị y nói bo nhau thì phải trả xo nợ và dọa dẫm đang nhà em cho Em hỏi làm thế nào bay giờ;