Hotline: 091 277 2008 - Email: luatdansu.net@gmail.com.

Luật hôn nhân gia đình

Khó khăn trong việc yêu cầu thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng Khó khăn trong việc yêu cầu thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng

Làm thế nào để yêu cầu thực hiện cấp dưỡng nuôi con nếu thu nhập của chồng hoặc vợ (là người có nghĩa vụ cấp dưỡng) lại đang do người khác quản lý, sử dụng (mẹ đẻ, vợ hoặc chồng sau…)?

>>Xem tiếp
Cách thức trừ thu nhập của người có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con? Cách thức trừ thu nhập của người có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con?

Cách thức trừ thu nhập của người có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con?

>>Xem tiếp
Tính thu nhập của người có nghĩa vụ cấp dưỡng Tính thu nhập của người có nghĩa vụ cấp dưỡng Thu nhập của người có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con gồm những khoản nào? Việc trừ thu nhập của người có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con được thực hiện như thế nào? >>Xem tiếp
Chồng không thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng Chồng không thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng Khi ly hôn, Tòa án quyết định vợ nuôi con và chồng có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con 300.000đ/tháng nhưng chồng không thực hiện thì phải làm thế nào? >>Xem tiếp
Chồng chết, vợ kế có nghĩa vụ cấp dưỡng k? Chồng chết, vợ kế có nghĩa vụ cấp dưỡng k? Chồng qua đời (chết), vợ kế có nghĩa vụ cấp dưỡng đối với con riêng của chồng không? >>Xem tiếp
Tiền cấp dưỡng nuôi con có được ưu tiên thành toán khi phá sản Tiền cấp dưỡng nuôi con có được ưu tiên thành toán khi phá sản Chồng có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con hàng tháng nhưng nay kinh doanh phá sản. Vậy, tiền cấp dưỡng nuôi con có được ưu tiên thanh toán khi giải quyết nợ của chồng không? >>Xem tiếp
Thời hạn yêu cầu thi hành quyết định cấp dưỡng Thời hạn yêu cầu thi hành quyết định cấp dưỡng Thời hạn yêu cầu thi hành quyết định, bản án cấp dưỡng nuôi con được quy định như thế nào? >>Xem tiếp
Nghĩa vụ cấp dưỡng đối với con chấm dứt trong trường hợp nào? Nghĩa vụ cấp dưỡng đối với con chấm dứt trong trường hợp nào? Nghĩa vụ cấp dưỡng đối với con chấm dứt trong trường hợp nào? >>Xem tiếp
Chia tài sản theo hiện vật Chia tài sản theo hiện vật

Việc chia tài sản chung vợ chồng là nhà đất, ô tô, xe máy, đồ dùng gia đình… có nhất thiết phải chia đều bằng hiện vật không và chia như thế nào?

>>Xem tiếp
Sau khi kết hôn, một bên được tặng cho nhà Sau khi kết hôn, một bên được tặng cho nhà Sau khi kết hôn, một bên được tặng cho và đứng tên giấy chứng nhận sở hữu một căn nhà. Khi ly hôn, một bên đòi chia căn nhà nói trên vì cho rằng căn nhà đó là tài sản chung của vợ chồng như vậy có đúng không? >>Xem tiếp

Bài viết mới nhất

Phản hồi mới nhất

  • Trịnh văn Hùng nói:
    Cho tôi hỏi , 2 vk Ck giờ ly hôn muốn để lại tài sản cho con thì lam sao , có cách nào khác như trên ko.;
  • trần hải nam nói:
    Tôi muốn hỏi thủ tục ly hôn với người nước ngoài;
  • Nguyễn thị huyền my nói:
    Chung tôi có 2con chung và tôi có 1con riêng muốn ly hôn khi cả 2bên đều chấp thuận thủ tục ntn;
  • Luật sư tư vấn nói:
    Thủ tục ly hôn gồm có các giấy tờ sau: - Đơn xin ly hôn - Bản chính giấy đăng ký kết hôn; - Bản sao giấy khai sinh của các con (nếu có con); - Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc sổ đăng ký hộ khẩu thường trú (xuất trình cùng bản chính); - Các chứng cứ chứng minh tài sản chung của vợ chồng (nếu có yêu cầu chia tài sản chung của vợ chồng)... Các giấy tờ, tài liệu nói nói trên phải là bản sao có chứng thực hoặc Thẩm phán phải tự mình đối chiếu bản sao với bản chính. Nếu là giấy tờ, tài liệu từ nước ngoài gửi về thì phải được hợp pháp hóa lãnh sự (Điều 418 BLTTDS).;
  • Nguyễn thị hương nói:
    chung tôi lấy nhau dk hơn 2 năm được 1 cháu nhưng do a đấy chưa bao giờ có tiền để đưa cho tôi nuôi con và thời gian gần đây a ta lúc nào cũng đi chơi cờ bạc thâu đêm suốt sáng tôi thấy chán nản nên muốn được ly hôn thì thủ tục như thế nào ạ;
  • Luật sư tư vấn nói:
    Thủ tục ly hôn gồm có các giấy tờ sau: - Đơn xin ly hôn - Bản chính giấy đăng ký kết hôn; - Bản sao giấy khai sinh của các con (nếu có con); - Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc sổ đăng ký hộ khẩu thường trú (xuất trình cùng bản chính); - Các chứng cứ chứng minh tài sản chung của vợ chồng (nếu có yêu cầu chia tài sản chung của vợ chồng)... Các giấy tờ, tài liệu nói nói trên phải là bản sao có chứng thực hoặc Thẩm phán phải tự mình đối chiếu bản sao với bản chính. Nếu là giấy tờ, tài liệu từ nước ngoài gửi về thì phải được hợp pháp hóa lãnh sự (Điều 418 BLTTDS).;
  • luật sư tư vấn nói:
    Mẹ bạn có quyền làm di chúc cho anh trai bạn, giấy tờ gồm có chứng minh thư, hộ khẩu, giấy tờ về tài sản. và di chúc đó cần làm công chứng xác nhận. Cần tư vấn thêm liên hệ 0912772008;
  • Nguyen Thi My Hoa nói:
    Mẹ tôi chuẩn bị di định cư nước ngoài,nen muốn lập di chúc để căn nhà dang ở cho anh trai tôi ở,k cho bán.nếu bán thì chia đều cho 5 anh em. Giấy tờ nhà mẹ tôi đứng tên.Xin cho hỏi mẹ tôi có được làm di chúc không.Giấy tờ thủ tục như thế nào ? Xin cảm ơn;
  • lê hữu trác nói:
    tôi muốn viết di chúc để mong muốn người nhà làm theo di nguyện nếu có trường hợp xấu xảy ra.nhưng làm cách nào để người nhà tôi nhận được di chúc khi tôi chết.ai có thể giữ di chúc của tôi để báo người nhà;
  • luật sư tư vấn nói:
    Bạn có thể nhờ người tin cậy giữ hộ di chúc và gửi cho người nhà bạn khi có trường hợp xấu xẩy ra. Cần tư vấn thêm bạn có thể liên hệ luật sư 0912772008 để được tư vấn cụ thể hơn.;