Hotline: 091 277 2008 - Email: luatdansu.net@gmail.com.

Luật giao thông

Mức phạt chạy xe quá tốc độ Mức phạt chạy xe quá tốc độ

Không phải mọi trường hợp vượt quá tốc độ quy định đều bị xử phạt vi phạm hành chính.

>>Xem tiếp
Đi xe máy không đội MBH và bỏ chạy xử lý thế nào? Đi xe máy không đội MBH và bỏ chạy xử lý thế nào?

Hỏi: Tại một chốt CSGT đang kiểm tra, xử lý người điều khiển phương tiện vi phạm giao thông, tôi nhìn thấy hai thanh niên đi xe máy không đội MBH. Khi CSGT tuýt còi, hai thanh niên này quay đầu xe bỏ chạy. Xin hỏi trường hợp này nếu bị bắt thì xử lý thế nào?

>>Xem tiếp
Ô tô đi ngược chiều bị xử lý thế nào?

Hỏi: Tại một số tuyến đường trong khu vực nội thành Hà Nội, nơi gần các lối rẽ, điểm giao cắt ngã ba, ngã tư…thường xuất hiện tình trạng ô tô đi ngược chiều đường, tiềm ẩn nguy cơ xảy ra TNGT bất cứ lúc nào đối với người tham gia giao thông. Vậy, trường hợp ô tô đi ngược chiều như vậy sẽ xử lý thế nào?

>>Xem tiếp
Xử lý khi ô tô đang lưu thông bị tai nạn liên hoàn Xử lý khi ô tô đang lưu thông bị tai nạn liên hoàn

Hỏi: Tôi điều khiển xe ô tô lưu thông đúng tốc độ, phần đường quy định trên tuyến QL5 thì có một xe ô tô đi phía trước dừng lại đột ngột nên tôi phải phanh gấp. Ngay lập tức, xe ô tô của tôi bị một ô tô phía sau đâm. Hậu quả, làm 7 xe ô tô dồn toa đâm vào nhau. Vậy, xin hỏi trong trường hợp đó tôi phải làm gì? Trần Văn Dũng (huyện Mỹ Hào, tỉnh Hưng Yên)

>>Xem tiếp
Xử phạt đối với phương tiện không sang tên, đổi chủ Xử phạt đối với phương tiện không sang tên, đổi chủ

Không chuyển quyền sở hữu phương tiện giao thông thì bị xử phạt như thế nào?

>>Xem tiếp
Đổi Giấy phép lái xe do ngành Công an cấp Đổi Giấy phép lái xe do ngành Công an cấp Vụ Quản lý phương tiện và người lái thuộc Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Phòng Quản lý phương tiện và người lái thuộc Sở Giao thông vận tải có thẩm quyền cấp đổi giấy phép lái xe do ngành Công an cấp. >>Xem tiếp
Đổi Giấy phép lái xe do ngành Giao thông vận tải cấp Đổi Giấy phép lái xe do ngành Giao thông vận tải cấp

Vụ Quản lý phương tiện và người lái thuộc Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Phòng quản lý phương tiện và người lái thuộc Sở Giao thông vận tải thực hiện việc đổi giấy phép lái xe do ngành giao thông vận tải cấp.

>>Xem tiếp
Giấy chững nhận an toàn kỹ thuật xe cơ giới Cấp Giấy chứng nhận, tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới Theo Phụ lục 1 ban hành kèm theo Thông tư số 10/2009/TT-BGTVT ngày 24 tháng 6 năm 2009 của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải. >>Xem tiếp
Quy định xử lý hành chính vụ TNGT và va chạm giao thông Quy định xử lý hành chính vụ TNGT và va chạm giao thông

Căn cứ Quyết định số 18/2007/QĐ-BCA ngày 5/1/2007 của Bộ Công an, do Bộ trưởng Lê Hồng Anh ký ban hành (thay thế Quyết định số 30/2003/QĐ-BCA) về việc “Ban hành Quy trình điều tra, giải quyết TNGT đường bộ”. Theo đó, tại Điều 17 của bản Quy trình này có quy định “Xử lý hành chính vụ TNGT và va chạm giao thông đường bộ”; trong đó có một số nội dung đáng chú ý sau đây:

>>Xem tiếp

Bài viết mới nhất

Phản hồi mới nhất

  • ngô cường nói:
    Gia đình tôi hiện đang sử dụng lô đất thổ cư nhiều đời nay do các cụ để lại, diện tích 640m2, có bìa đỏ. Ngày 29/4/2018 , do thỏa thuận giữa gia đình nhà tôi và gia đình liền kề thống nhất đổi cho gia đình tôi thêm diện tích cho lối đi là 11,5m2; gia đình tôi đồng ý đổi lùi về phần đất của tôi với diện tích 16,5m2 ( có biên bản thỏa thuận giữa hai gia đình và sự chứng kiến của trưởng xóm). Sau khi thống nhất, gia đình nhà Bên tiến hành xây dựng nhà cao tầng trong đó có xây trên phần đất đổi theo thỏa thuận nhưng lại lấn chiếm sang phần đất của nhà tôi tôi ở 2 vị trí cột móng. Gia đình đã nhắc nhở nhiều lần ngay từ khi đào móng, đổ móng và đã đề nghị chính quyền Xóm can thiệp nhưng không nghe. Gia đình tôi đã tiến hành làm đơn đề nghị UBND xã can thiệp . Ngày 14/6/2018 UBND xã đã tiến hành mời 2 gia đình đến trụ sở để giải quyết nhưng họ không hợp tác mà tự ý bỏ về. Xin cho hỏi: 1. Gia đình nhà hàng xóm tiến hành xây dựng đã vi phạm cam kết và lấn chiếm sang phần đất nhà tôi , UBND xã hòa giải không thành thì UBND xã có được ra quyết định đình chỉ thi công công trình trên đất tranh chấp không? 2. Văn bản thỏa thuận đó đã đủ cơ sở pháp lý để gia đình nhà bên xây dựng nhà cao tầng không? Tôi có quyền yêu cầu trả lại nguyên trạng trạng mặt bằng đất như ban đầu theo bìa đỏ không? 3. Bước tiếp theo gia đình tôi phải làm gì? ( Cám ơn Luật Sư);
  • ngô cường nói:
    Gia đình tôi hiện đang sử dụng lô đất thổ cư nhiều đời nay do các cụ để lại, diện tích 640m2, có bìa đỏ. Ngày 29/4/2018 , do thỏa thuận giữa gia đình nhà tôi và gia đình liền kề thống nhất đổi cho gia đình tôi thêm diện tích cho lối đi là 11,5m2; gia đình tôi đồng ý đổi lùi về phần đất của tôi với diện tích 16,5m2 ( có biên bản thỏa thuận giữa hai gia đình và sự chứng kiến của trưởng xóm). Sau khi thống nhất, gia đình nhà Bên tiến hành xây dựng nhà cao tầng trong đó có xây trên phần đất đổi theo thỏa thuận nhưng lại lấn chiếm sang phần đất của nhà tôi tôi ở 2 vị trí cột móng. Gia đình đã nhắc nhở nhiều lần ngay từ khi đào móng, đổ móng và đã đề nghị chính quyền Xóm can thiệp nhưng không nghe. Gia đình tôi đã tiến hành làm đơn đề nghị UBND xã can thiệp . Ngày 14/6/2018 UBND xã đã tiến hành mời 2 gia đình đến trụ sở để giải quyết nhưng họ không hợp tác mà tự ý bỏ về. Xin cho hỏi: 1. Gia đình nhà hàng xóm tiến hành xây dựng đã vi phạm cam kết và lấn chiếm sang phần đất nhà tôi , UBND xã hòa giải không thành thì UBND xã có được ra quyết định đình chỉ thi công công trình trên đất tranh chấp không? 2. Văn bản thỏa thuận đó đã đủ cơ sở pháp lý để gia đình nhà bên xây dựng nhà cao tầng không? Tôi có quyền yêu cầu trả lại nguyên trạng trạng mặt bằng đất như ban đầu theo bìa đỏ không? 3. Bước tiếp theo gia đình tôi phải làm gì? ( Cám ơn Luật Sư);
  • ngô cường nói:
    Gia đình tôi hiện đang sử dụng lô đất thổ cư nhiều đời nay do các cụ để lại, diện tích 640m2, có bìa đỏ. Ngày 29/4/2018 , do thỏa thuận giữa gia đình nhà tôi và gia đình liền kề thống nhất đổi cho gia đình tôi thêm diện tích cho lối đi là 11,5m2; gia đình tôi đồng ý đổi lùi về phần đất của tôi với diện tích 16,5m2 ( có biên bản thỏa thuận giữa hai gia đình và sự chứng kiến của trưởng xóm). Sau khi thống nhất, gia đình nhà Bên tiến hành xây dựng nhà cao tầng trong đó có xây trên phần đất đổi theo thỏa thuận nhưng lại lấn chiếm sang phần đất của nhà tôi tôi ở 2 vị trí cột móng. Gia đình đã nhắc nhở nhiều lần ngay từ khi đào móng, đổ móng và đã đề nghị chính quyền Xóm can thiệp nhưng không nghe. Gia đình tôi đã tiến hành làm đơn đề nghị UBND xã can thiệp . Ngày 14/6/2018 UBND xã đã tiến hành mời 2 gia đình đến trụ sở để giải quyết nhưng họ không hợp tác mà tự ý bỏ về. Xin cho hỏi: 1. Gia đình nhà hàng xóm tiến hành xây dựng đã vi phạm cam kết và lấn chiếm sang phần đất nhà tôi , UBND xã hòa giải không thành thì UBND xã có được ra quyết định đình chỉ thi công công trình trên đất tranh chấp không? 2. Văn bản thỏa thuận đó đã đủ cơ sở pháp lý để gia đình nhà bên xây dựng nhà cao tầng không? Tôi có quyền yêu cầu trả lại nguyên trạng trạng mặt bằng đất như ban đầu theo bìa đỏ không? 3. Bước tiếp theo gia đình tôi phải làm gì? ( Cám ơn Luật Sư);
  • Nguyễn Thu Thảo nói:
    Cho em hỏi nếu hộ gia đình xin cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất do bị rách thì hồ sơ cần những gì, nộp ở đâu, trình tự cách thức thực hiện như thế nào và có lệ phí gì không? Mong gửi phản hồi qua mail cho e ạ! Trân trọng!;
  • Nguyễn Thu Thảo nói:
    Cho em hỏi nếu hộ gia đình xin cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất do bị rách thì hồ sơ cần những gì, nộp ở đâu, trình tự cách thức thực hiện như thế nào và có lệ phí gì không? Mong gửi phản hồi qua mail cho e ạ! Trân trọng!;
  • Nguyễn Thu Thảo nói:
    Cho em hỏi nếu hộ gia đình xin cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất do bị rách thì hồ sơ cần những gì, nộp ở đâu, trình tự cách thức thực hiện như thế nào và có lệ phí gì không? Mong gửi phản hồi qua mail cho e ạ! Trân trọng!;
  • Nguyễn Thu Thảo nói:
    Cho em hỏi nếu hộ gia đình xin cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất do bị rách thì hồ sơ cần những gì, nộp ở đâu, trình tự cách thức thực hiện như thế nào và có lệ phí gì không? Mong gửi phản hồi qua mail cho e ạ! Trân trọng!;
  • Nguyễn Thu Thảo nói:
    Cho em hỏi nếu hộ gia đình xin cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất do bị rách thì hồ sơ cần những gì, nộp ở đâu, trình tự cách thức thực hiện như thế nào và có lệ phí gì không? Mong gửi phản hồi qua mail cho e ạ! Trân trọng!;
  • Đỗ Thị Kiều My nói:
    Xin chào luật sư! Cho tôi hỏi là bây giờ mẹ tôi muốn cho tôi nhà ở nhưng không muốn liên quan tới chồng tôi.ví dụ như khi ly hôn thì tài sản đó chồng tôi không có quyền đòi chia. Vậy luật sư cho tôi hỏi phải làm thế nào khi li dị thì tài sản đó chồng tôi không được hưởng mà vẫn đứng tên tôi. Tôi có thể di chúc lại cho con tôi và người giám hộ sẽ là bà ngoại bé được không ạ.xin cho tôi ý kiến nhanh nhất nhé.tôi xin cám ơn;
  • Đỗ Thị Kiều My nói:
    Xin chào luật sư! Cho tôi hỏi là bây giờ mẹ tôi muốn cho tôi nhà ở nhưng không muốn liên quan tới chồng tôi.ví dụ như khi ly hôn thì tài sản đó chồng tôi không có quyền đòi chia. Vậy luật sư cho tôi hỏi phải làm thế nào khi li dị thì tài sản đó chồng tôi không được hưởng mà vẫn đứng tên tôi. Tôi có thể di chúc lại cho con tôi và người giám hộ sẽ là bà ngoại bé được không ạ.xin cho tôi ý kiến nhanh nhất nhé.tôi xin cám ơn;