Hotline: 091 277 2008 - Email: luatdansu.net@gmail.com.

Đi xe máy không đội MBH và bỏ chạy xử lý thế nào?

Hỏi: Tại một chốt CSGT đang kiểm tra, xử lý người điều khiển phương tiện vi phạm giao thông, tôi nhìn thấy hai thanh niên đi xe máy không đội MBH. Khi CSGT tuýt còi, hai thanh niên này quay đầu xe bỏ chạy. Xin hỏi trường hợp này nếu bị bắt thì xử lý thế nào

Trả lời:

Luật GTĐB năm 2008 quy định, đối với người điều khiển, người ngồi trên mô tô, xe gắn máy lưu thông trên đường phải đội MBH đúng quy cách và tuân thủ biển báo hiệu và hiệu lệnh của CSGT trên đường bộ.

 

Với trường hợp hai người điều khiển xe gắn máy không đội MBH, CSGT ra hiệu lệnh dừng xe lại không chấp hành mà quay đầu xe bỏ chạy đã vi phạm 2 lỗi: Người điều khiển, người ngồi trên mô tô, xe gắn máy không đội MBH và hành vi không tuân thủ hướng dẫn của người hướng dẫn giao thông và người kiểm soát giao thông.

 

Cụ thể, hành vi người điều khiển, người ngồi trên mô tô, xe gắn máy không đội MBH tại Điều 6, Khoản 3, Điểm i của Nghị định 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ, áp dụng mức xử phạt từ 100.000-200.000 đồng. Còn hành vi không tuân thủ hướng dẫn của người hướng dẫn giao thông và người kiểm soát giao thông quy định tại Điều 6, Khoản 4, Điểm m của Nghị định 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ, mức phạt từ 200.000-400.000 đồng, đồng thời, áp dụng hình thức phạt bổ sung tước GPLX 30 ngày.

                                                                                                                                    

 

Phản hồi từ khách hàng

Họ tên:
Mobile:
Email:
Nội dung:

Tin liên quan

Tin cùng chuyên mục

Bài viết mới nhất

Phản hồi mới nhất

  • nguyễn thị độ nói:
    chào Luật sư, xin luật sư cho tôi hỏi, trong trường hợp 3 về việc xin phép xây dựng cải tạo, đã có giấy tờ chứng nhận quyền sử dụng đất rồi, tại sao còn phải làm bản đồ hiện trạng. xin cảm ơn luật sư;
  • Luật sư tư vấn nói:

    Chào chị!

    Việc cải tạo, sửa chữa nhà ở làm thay đổi kết cấu chịu lực, thay đổi công năng sử dụng của công trình thì phải xin giấy phép xây dựng và loại giấy phép xây dựng ở đây là giấy phép cải tạo, sửa chữa nhà ở. Và xin phép xây dựng cải tạo liên quan đến thẩm công trình hiện trạng được cơ quan có thẩm quyền thẩm định (hiện trạng công trình và công trình lân cận trước khi sửa chữa, cải tạo) nên cần phải cung cấp.

    ;
  • Leo dương nói:
    Gia đình tôi được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trên thửa đất của người khác, nhưng từ xưa đến nay họ vẫn chưa có sổ đỏ. Vậy gia đình tôi có quyền sử dụng hợp pháp đối với thửa đất đó không? Cảm ơn nhiều.;
  • Luật sư tư vấn nói:

     Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty Luật TNHH ANP, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 99 Luật đất đai 2013 quy định về việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trong những trường hợp sau:

    Điều 99. Trường hợp sử dụng đất được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất

    1. Nhà nước cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho những trường hợp sau đây:

    a) Người đang sử dụng đất có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định tại các điều 100, 101 và 102 của Luật này;

    b) Người được Nhà nước giao đất, cho thuê đất từ sau ngày Luật này có hiệu lực thi hành;

    c) Người được chuyển đổi, nhận chuyển nhượng, được thừa kế, nhận tặng cho quyền sử dụng đất, nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất; người nhận quyền sử dụng đất khi xử lý hợp đồng thế chấp bằng quyền sử dụng đất để thu hồi nợ;

    d) Người được sử dụng đất theo kết quả hòa giải thành đối với tranh chấp đất đai; theo bản án hoặc quyết định của Tòa án nhân dân, quyết định thi hành án của cơ quan thi hành án hoặc quyết định giải quyết tranh chấp, khiếu nại, tố cáo về đất đai của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đã được thi hành;

    đ) Người trúng đấu giá quyền sử dụng đất;

    e) Người sử dụng đất trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế;

    g) Người mua nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất;

    h) Người được Nhà nước thanh lý, hóa giá nhà ở gắn liền với đất ở; người mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước;

    i) Người sử dụng đất tách thửa, hợp thửa; nhóm người sử dụng đất hoặc các thành viên hộ gia đình, hai vợ chồng, tổ chức sử dụng đất chia tách, hợp nhất quyền sử dụng đất hiện có;

    k) Người sử dụng đất đề nghị cấp đổi hoặc cấp lại Giấy chứng nhận bị mất.

    Theo thông tin bạn cung cấp, Gia đình bạn được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trên thửa đất của người khác, thửa đất này trước đây chưa được cấp sổ đỏ. Vậy Gia đình bạn có quyền sử dụng hợp pháp đối với mảnh đất đó nếu thuộc 1 trong các trường hợp theo quy định tại Khoản 1 Điều 99 Luật đất đai 2013.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật ANP về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện holine: 0912.772.008 luật sư tư vấn trực tuyến để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

    Trân trọng!

    ;
  • Luật sư ANP nói:

    Chào bạn, thủ tục ly hôn đơn phương bạn tham khảo tại đây THỦ TỤC ĐƠN PHƯƠNG LY HÔN, bạn có thể liên hệ qua số 091 277 2008 các luật sư ANP giải đáp trực tiếp cho bạn. 

    ;
  • Hoàng Thị Xuân nói:
    Em và chồng sống không hạnh phúc, chồng thường xuyên rượu chè và có bạo lực, cũng đã nhiều lần nói chuyện nghiêm túc nhưng không cải thiện, e muốn ly hôn nhưng chồng không thuận tình và có đe doạ. Bây giờ e muốn ly hôn đơn phương thì cần làm thủ tục như thế nào ạ, cảm ơn luật sư;
  • Leo dương nói:
    Gia đình tôi được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trên thửa đất của người khác, nhưng từ xưa đến nay họ vẫn chưa có sổ đỏ. Vậy gia đình tôi có quyền sử dụng hợp pháp đối với thửa đất đó không? Cảm ơn nhiều.;
  • Hoàng Thị Xuân nói:
    Em và chồng sống không hạnh phúc, chồng thường xuyên rượu chè và có bạo lực, cũng đã nhiều lần nói chuyện nghiêm túc nhưng không cải thiện, e muốn ly hôn nhưng chồng không thuận tình và có đe doạ. Bây giờ e muốn ly hôn đơn phương thì cần làm thủ tục như thế nào ạ, cảm ơn luật sư;
  • Phạm thị hà nói:
    Bạo hạnh gia đình lên e k muốn ở cùng. E phải thủ tục ly hôn như thế nào ạ;
  • Luật sư tư vấn nói:

    Việc hai chị của bạn kê khai xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất "di sản của bố mẹ bạn để lại" mà không được sự đồng ý của những những người thừa kế khác là chưa phù hợp với các quy định của pháp luật. Khi sảy ra tranh chấp về quyền thừa kế bạn hoàn thiện hồ sơ khởi kiện chia thừa kế đối với di sản mà bố mẹ bạn để lại, yêu cầu hủy GCN đã cấp cho hai chị của bạn. Bạn tham khảo thủ tục khởi kiện tại đây. 

    ;