Hotline: 091 277 2008 - Email: luatdansu.net@gmail.com.

Các khoản thu nhập hợp pháp khác của vợ, chồng trong thời kỳ hôn nhân được xác định như thế nào?

Hiện nay, ngoài tiền lương hàng tháng cùng tiền kiếm được từ hoạt động kinh doanh, thu nhập của vợ chồng còn đến từ rất nhiều các hoạt động khác. Vậy những thu nhập hợp pháp khác này sẽ được xác định là tài sản chung vợ chồng hay tài sản riêng của vợ hoặc của chồng. Và việc phân chia tài sản do thu nhập hợp pháp khác này sẽ được xử lý như thế nào khi vợ chồng xin ly hôn.

Thu nhập hợp pháp khác là gì?

Căn cứ Điều 9 Nghị định 126/2014/NĐ – CP, thu nhập hợp pháp khác của vợ, chồng trong thời kỳ hôn nhân được xác định bao gồm những khoản thu nhập sau:

+ Khoản tiền thưởng, tền trúng xổ số, tiền trợ cấp, trừ trường hợp khoản thu nhập này được xác định là tài sản riêng khác của vợ, chồng theo quy định tại Khoản 3 Điều 11 Nghị định 126/2014/NĐ – CP gồm: Khoản tiền trợ cấp, ưu đãi mà vợ, chồng được nhận theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công với cách mạng; quyền tài sản khác gắn liền với nhân thân của vợ, chồng;

+ Tài sản mà vợ, chồng được xác lập quyền sở hữu theo quy định của Bộ luật dân sự đối với vật vô chủ, vật bị chôn giấu, bị chìm đắm, vật bị đánh rơi, bị bỏ quên, gia súc bị thất lạc, vật nuôi dưới nước;

+ Thu nhập khác theo quy định của pháp luật

Tài sản chung của vợ chồng được xác định như thế nào?

Căn cứ Điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014, tài sản chung của vợ chồng được xác định gồm những tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản sản kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân,…

Như vậy, các khoản thu nhập của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân được xác định là tài sản chung của vợ chồng. Do đó, khi ly hôn việc phân chia các khoản thu nhập hợp pháp khác này được dựa trên các quy định của Luật Hôn nhân và gia đình.


Tại thời điểm tìm hiểu có thể văn bản áp dụng đã hết hiệu lực hoặc sửa đổi bổ sung, bạn tham khảo thêm quy định liên quan hoặc Gọi: 0912 772 008 để được luật sư tư vấn ly hôn nhanh chóng, chính xác nhất.

Ngoàidịch vụ tư vấn trên theo quy định của pháp luật, Luật ANP còn tư vấn các lĩnh vực khác như: Tư vấn thừa kếSoạn thảo di chúc
 tranh chấp hợp đồng lao động, Tư vấn thừa kế đất đai có tài sản gắn liền trên đất, tư vấn đất đai ,tranh chấp va chạm giao thông,...

Phản hồi từ khách hàng

Họ tên:
Mobile:
Email:
Nội dung:

Tin liên quan

Tin cùng chuyên mục

Bài viết mới nhất

Phản hồi mới nhất

  • Đỗ thị hải nói:
    Tôi đã lấy chồng được 8 năm và đã được 2 đứa con và tôi đang mang thai đứa thứ 3 nhưng 2 năm nay chồng tôi luôn nhắn tin và hẹn hò với 1 cô gái tuy tôi chưa bắt gặp được họ lên giường với nhau nhưng những tin nhắn thân mật rồi hẹn hò làm tôi ko chịu đựng được vậy tôi muốn ly hôn thì tôi có được quyền nuôi mấy đứa con ko.;
  • Đỗ Ngọc Nam nói:
    Ông tôi có một mảnh đất và ông có 4 người con , ba tôi , chú tôi , bác gái tôi , và cô tôi , hiện tại chú tôi muốn tranh giành đất , và mảnh đất đấy đang được ba tôi và chú tôi mỗi người một phần và ba tôi có nhỉnh hơn một chút , nhà cửa xây khang trang đầy đủ , giờ chua tôi muốn giành lại chia đôi mảnh đất và đòi phá căn nhà của ba tôi để chia lại đất , vậy mong các luật sư cho tôi hiểu thêm về luật được không ạ?;
  • le thi nguyet nói:
    chúng tôi đã kết hôn dc 6 năm . có 1 cô con gái . tôi đã phải rất cô gắng chiu đựng cả từ ck và gia đình nhà ck . để chờ ngày con tôi lớn hơn biết đói đòi ăn . biết ai nói gì là hiểu . giờ đã đến núc tôi muốn buông bỏ . tôi ko muốn chanh chấp bất cứ gì .chỉ cần tự do tui chấp nhận bỏ lại hết. nên muôn tư vấn ly hôn đơn phương . mong dc giup đỡ . chúng tôi chưa ly thân vẫn đang sông chung;
  • Mã kim nói:
    Cho em hỏi. Vk ck e có mua dk 2. Khuon đất nhưng chưa sang tên sổ chỉ viết giấy bằng tay . Vậy e li hôn tài sản đó e có được chia không ạ;
  • Luật sư tư vấn nói:

    Chào bạn!

    Khi ly hôn, Tòa án sẽ ưu tiên giải quyết việc nuôi con theo mong muốn và thỏa thuận của hai bên. Trong trường hợp hai vợ chồng không thể thống nhất thì Tòa án sẽ căn cứ vào điều kiện của bố và mẹ để xác định con sẽ do ai trực tiếp nuôi. 

    Đối với trường hợp con từ đủ 07 tuổi trở lên, Tòa án sẽ xem xét cả nguyện vọng của con khi ra quyết định; trường hợp con dưới 36 tháng tuổi sẽ ưu tiên giao cho mẹ trực tiếp quản lý (trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp nuôi con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác).

    Do vậy, để giành được quyền nuôi con bạn cần đưa ra các chứng cứ, tài liệu chứng minh rằng bạn đủ điều kiện nuôi con. 

    ;
  • Tăng thị huyền nói:
    Tôi muốn viết đơn li hôn tôi có 2 đứa con . tôi có thể dành được quyền nuôi con không ạ. ?;
  • Luật sư tư vấn nói:

    Chào bạn!

    Khi bạn muốn ly hôn, bạn gửi đơn tới Tòa án nhân dân cấp huyện nơi vợ bạn cư trú. Bạn có thể tới Tòa án hỏi về mẫu đơn khởi kiện hoặc tìm kiếm các mẫu đơn xin ly hôn qua mạng. Sau đó, bạn hoàn thiện hồ sơ xin ly hôn và nộp tới Tòa án có thẩm quyền giải quyết

    ;
  • Huỳnh Thanh Thảo nói:
    Hộ khẩu mình ở LX tỉnh An Giang.mình đăng ký kết hôn với vợ ở thị xã Tân Châu tỉnh An Giang. Mẫu đơn xin ly ở tòa án thành phố Long xuyên và thị xã Tân Châu giống nhau hay là khác nhau vậy nè;
  • Huỳnh Thanh Thảo nói:
    Hộ khẩu mình ở LX tỉnh An Giang.mình đăng ký kết hôn với vợ ở thị xã Tân Châu tỉnh An Giang. Mẫu đơn xin ly ở tòa án thành phố Long xuyên và thị xã Tân Châu giống nhau hay là khác nhau vậy nè;
  • Luật sư tư vấn nói:

    Chào bạn!

    Để làm đơn ly hôn trong trường hợp ly hôn đơn phương, bạn có thể tìm kiếm mẫu đơn xin ly hôn qua mạng. Bạn có thể tham khảo qua mẫu đơn xin ly hôn sau đây:

    http://luatdansu.net/thu-tuc-ly-hon/don-ly-hon-viet-tay-theo-mau-cua-toa-an.html

    Hoặc bạn có thể tới Tòa án để tìm mẫu đơn xin ly hôn.

    Sau đó bạn điền thông tin và chuẩn bị đầy đủ tài liệu, giấy tờ và nộp đơn đến Tòa án nhân dân cấp huyện nơi vợ (chồng) bạn cư trú.

    ;