Hotline: 091 277 2008 - Email: luatdansu.net@gmail.com.

Xác định thời hiệu khởi kiện các giao dịch về quyền sử dụng đất

Hỏi: 

Đối với tranh chấp liên quan đến giao dịch về quyền sử dụng đất như: tranh chấp hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, hợp đồng cầm cố, hợp đồng chuyển đổi, tặng cho quyền sử dụng đất thì có tính thời hiệu khởi kiện hay không? Cách tính như thế nào?

Trả lời:

Hợp đồng mà đối tượng là quyền sử dụng đất cũng là một loại hợp đồng và hợp đồng về quyền sử dụng đất không được quy định riêng về thời hiệu khởi kiện nên cũng phải tuân theo quy định chung về thời hiệu khởi kiện của hợp đồng. Pháp luật quy định về thời hiệu khởi kiện đối với hợp đồng có hiệu lực khác với thời hiệu khởi kiện đối với hợp đồng vô hiệu (thời hiệu yêu cầu tuyên bố giao dịch vô hiệu), và ở mỗi thời kỳ cũng có quy định khác nhau, cụ thể như sau:

* Nếu hợp đồng có hiệu lực thì thời hiệu khởi kiện như sau:

- Hợp đồng dược xác lập từ 01-7-1991 đến 30-6-1996 là thời gian thi hành Pháp lệnh Hợp đồng Dân sự nên thời hiệu khởi kiện là 03 năm kể từ ngày vi phạm (Điều 56 Pháp lệnh Hợp đồng dân sự).
 
 
- Hợp đồng được xác lập từ khi Pháp lệnh hợp đồng dân sự hết hiệu lực (01-7-1996) đến trước khi Bộ luật Tố tụng Dân sự có hiệu lực (31-12-2004) thì pháp luật không có quy định thời hiệu khởi kiện đối với hợp đồng có hiệu lực nên thời hiệu khởi kiện không bị hạn chế.
 
 
- Hợp đồng được xác lập từ thời điểm thi hành Bộ luật Tố tụng Dân sự (01-01-2005) thì thời hiệu khởi kiện đối với hợp đồng có hiệu lực cũng theo quy định về thời hiệu khởi kiện chung tại Điều 159 Bộ luật Tố tụng Dân sự là 2 năm kể từ ngày quyền và lợi ích hợp pháp bị xâm phạm.
 
 
- Đến thời điểm thi hành Bộ luật Dân sự (01-01-2006) thì đã có quy định về thời hiệu khởi kiện riêng về tranh chấp hợp đồng có hiệu lực (Điều 607 Bộ luật Dân sự) nhưng thời hạn vẫn là 2 năm kể từ ngày quyền và lợi ích hợp pháp bị xâm phạm (Điều 427 Bộ luật Dân sự)

* Đối với hợp đồng vô hiệu thì thời hiệu khởi kiện yêu cầu tuyên bố vô hiệu như sau:

- Trước thời điểm thi hành Bộ luật Dân sự 1995 ( 1/7/1996) thì không có quy định thời hiệu yêu cầu tuyên bố giao dịch vô hiệu nên những hợp đồng vô hiệu xác lập trước 01-7-1996 không bị hạn chế về thời hiệu yêu cầu tuyên bố giao dịch vô hiệu.

Cần lưu ý là trước đây có hướng dẫn khác nhưng sau đó đã được Nghị quyết 02/2004/NQ-HĐTP ngày 10-8-2004 của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao hướng dẫn lại.

 
- Hợp đồng vô hiệu xác lập trong thời kỳ thi hành Bộ luật Dân sự 1995 (từ 01-7-1996 đến 31-12-2005) thì thời hiệu yêu cầu tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu được quy định tại Điều 145 là một số trường hợp xác định thời hiệu khởi kiện là 01 năm (ví dụ: giao dịch vô hiệu vì lừa dối, nhầm lẫn, giao dịch với người chưa thành niên…); còn vô hiệu do vi phạm về hình thức, do giả tạo hoặc vi phạm điều cấm của pháp luật, trái đạo đức xã hội thì không bị hạn chế về thời hiệu.
 
 
- Theo quy định của Bộ luật Dân sự 2005 thì trường hợp vô hiệu do vi phạm điều cấm của pháp luật, trái đạo đức xã hội, do giả tạo thì không bị hạn chế về thời hiệu yêu cầu tuyên bố giao dịch vô hiệu; còn các loại vô hiệu khác (kể cả vô hiệu do vi phạm về hình thưc) đều có thời hiệu khởi kiện là 2 năm kể từ thời điểm xác lập giao dịch (Điều 136 Bộ luật Dân sự).
 
 
 Cần lưu ý là đã có quy định riêng (như Điều 145 Bộ luật Dân sự 1995, Điều 136 Bộ luật Dân sự) thì phải áp dụng quy định riêng chứ không áp dụng thời hiệu chung của Điều 159 Bộ luật Tố tụng Dân sự.

Phản hồi từ khách hàng

Đỗ kim Liên (kimliendo@gmail.com)
hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất thi thời hiệu khởi kiện theo áp dụng theo điểm a hay là điểm b khoản 3 Điều 159 BLTTDS;
Họ tên:
Mobile:
Email:
Nội dung:

Tin liên quan

Tin cùng chuyên mục

Bài viết mới nhất

Phản hồi mới nhất

  • huynh thanh van nói:
    tỏi vay tiền của bà Thoa là 10 triệu tôi đóng lại hàng tháng là 6% và tôi đã trả 1.500.000 tiền gốc nên tôi còn nó là 8.500.000 đ.. Bà thoa chửi và nhục mà tôi nên hai bên cũng xảy ra tranh chấp gởi đơn tới cơ quan nhưng qua thời gian bớt giận tôi trả dần vốn cho bà thoa tổng cộng là 7500000d, tôi nó lại 1 triệu bà thoa có ghi biên nhận nhận tiền của tôi. Khoảng 2 tuần sau tôi nói với bà thoa là tôi bị mất biên nhận rồi còn thiếu 1 triệu cuối tháng 9/2017 tới trả khi lấy tiền nhờ đem biên nhận gốc để trả lại tôi. Đến ngày hẹn bà thoa đến lấy tiền nhưng không mang theo biên nhận nên tôi không đưa tiền cho bà thoa, Ba thỏa nhục mà tôi đủ điều còn xuống tận cơ quan chồng tôi để gặp lãnh đạo của chồng tôi đòi nợ và bây giờ đã khởi kiện tôi ra tòa án và buộc tôi trả lại từ tháng 1/2016 và trả gốc là 8.200.000đ . den toa toi dem bien nhan nhan tien cua toi do ba thoa ghi dua cho toi, ba thoa khong thua nhan la co ghi bien nhan cho toi va noi toi chua tr tien cho ba .toi co luu giu mot so chung tu co chu viet va chu ky cua ba thoa. xin cho toi biet su viec do toi phai lam the nao? xin chân thành cảm ơn;
  • huynh thanh van nói:
    tỏi vay tiền của bà Thoa là 10 triệu tôi đóng lại hàng tháng là 6% và tôi đã trả 1.500.000 tiền gốc nên tôi còn nó là 8.500.000 đ.. Bà thoa chửi và nhục mà tôi nên hai bên cũng xảy ra tranh chấp gởi đơn tới cơ quan nhưng qua thời gian bớt giận tôi trả dần vốn cho bà thoa tổng cộng là 7500000d, tôi nó lại 1 triệu bà thoa có ghi biên nhận nhận tiền của tôi. Khoảng 2 tuần sau tôi nói với bà thoa là tôi bị mất biên nhận rồi còn thiếu 1 triệu cuối tháng 9/2017 tới trả khi lấy tiền nhờ đem biên nhận gốc để trả lại tôi. Đến ngày hẹn bà thoa đến lấy tiền nhưng không mang theo biên nhận nên tôi không đưa tiền cho bà thoa, Ba thỏa nhục mà tôi đủ điều còn xuống tận cơ quan chồng tôi để gặp lãnh đạo của chồng tôi đòi nợ và bây giờ đã khởi kiện tôi ra tòa án và buộc tôi trả lại từ tháng 1/2016 và trả gốc là 8.200.000đ . den toa toi dem bien nhan nhan tien cua toi do ba thoa ghi dua cho toi, ba thoa khong thua nhan la co ghi bien nhan cho toi va noi toi chua tr tien cho ba .toi co luu giu mot so chung tu co chu viet va chu ky cua ba thoa. xin cho toi biet su viec do toi phai lam the nao? xin chân thành cảm ơn;
  • huynh thanh van nói:
    tỏi vay tiền của bà Thoa là 10 triệu tôi đóng lại hàng tháng là 6% và tôi đã trả 1.500.000 tiền gốc nên tôi còn nó là 8.500.000 đ.. Bà thoa chửi và nhục mà tôi nên hai bên cũng xảy ra tranh chấp gởi đơn tới cơ quan nhưng qua thời gian bớt giận tôi trả dần vốn cho bà thoa tổng cộng là 7500000d, tôi nó lại 1 triệu bà thoa có ghi biên nhận nhận tiền của tôi. Khoảng 2 tuần sau tôi nói với bà thoa là tôi bị mất biên nhận rồi còn thiếu 1 triệu cuối tháng 9/2017 tới trả khi lấy tiền nhờ đem biên nhận gốc để trả lại tôi. Đến ngày hẹn bà thoa đến lấy tiền nhưng không mang theo biên nhận nên tôi không đưa tiền cho bà thoa, Ba thỏa nhục mà tôi đủ điều còn xuống tận cơ quan chồng tôi để gặp lãnh đạo của chồng tôi đòi nợ và bây giờ đã khởi kiện tôi ra tòa án và buộc tôi trả lại từ tháng 1/2016 và trả gốc là 8.200.000đ . den toa toi dem bien nhan nhan tien cua toi do ba thoa ghi dua cho toi, ba thoa khong thua nhan la co ghi bien nhan cho toi va noi toi chua tr tien cho ba .toi co luu giu mot so chung tu co chu viet va chu ky cua ba thoa. xin cho toi biet su viec do toi phai lam the nao? xin chân thành cảm ơn;
  • tạ văn nguyên nói:
    cho e hỏi.ông nội e khi lấy bà e sinh đc 1 mình bố e gia đình bà nội cho ông bà mảnh dất.sau đó bà mất ông đi lấy vợ hai.sinh đc 3người con gái.sau đó ông cho bà hai về xây nhà trên mảnh đất của gia đình bà nội cho.trước khi ông mất ông có để lại di chúc là cho bà hai sử dụng ba gian nhà ông bà cất lên còn phần đất thì bà hai không được quyền sử dụng hay mua bán.vậy theo pháp lý bố em được quyền lam sổ đỏ sử dụng mảnh đất đó không;
  • tạ văn nguyên nói:
    cho e hỏi.ông nội e khi lấy bà e sinh đc 1 mình bố e gia đình bà nội cho ông bà mảnh dất.sau đó bà mất ông đi lấy vợ hai.sinh đc 3người con gái.sau đó ông cho bà hai về xây nhà trên mảnh đất của gia đình bà nội cho.trước khi ông mất ông có để lại di chúc là cho bà hai sử dụng ba gian nhà ông bà cất lên còn phần đất thì bà hai không được quyền sử dụng hay mua bán.vậy theo pháp lý bố em được quyền lam sổ đỏ sử dụng mảnh đất đó không;
  • tạ văn nguyên nói:
    cho e hỏi.ông nội e khi lấy bà e sinh đc 1 mình bố e gia đình bà nội cho ông bà mảnh dất.sau đó bà mất ông đi lấy vợ hai.sinh đc 3người con gái.sau đó ông cho bà hai về xây nhà trên mảnh đất của gia đình bà nội cho.trước khi ông mất ông có để lại di chúc là cho bà hai sử dụng ba gian nhà ông bà cất lên còn phần đất thì bà hai không được quyền sử dụng hay mua bán.vậy theo pháp lý bố em được quyền lam sổ đỏ sử dụng mảnh đất đó không;
  • Bùi Ngọc Văn nói:
    Tranh chấp ranh giới đất bị chồng lấn. Nguyên đơn kiện ra toà. Hai bên đều có giấy công nhận quyền sử dụng đất do UBND thi xã cấp . Đến cuối năm 2011, thị xã có quyết định thu hồi đất. Bị đơn đã giao đất và nhận tiền bồi thường trong năm 2011. Đến cuối năm 2015 nguyên đơn mới đo đạc lại đất thấy đất bị chồng lấn. Năm 2016 nguyên đơn khởi kiện ra toà án. Đến toà đang thụ lý hồ sơ trong giai đoạn hoàn giải. Đề nghị giúp yếu kiến cho bị sẽ xử lý việc này như thế nào? Khi mà đất của bị đơn đã giao UBND thị xã sau khi đã nhận tiền bồi thường vào năm 2011. Đất này đã phân lô và cấp cho dân. Trân trọng cám ơn.;
  • Bùi Ngọc Văn nói:
    Tranh chấp ranh giới đất bị chồng lấn. Nguyên đơn kiện ra toà. Hai bên đều có giấy công nhận quyền sử dụng đất do UBND thi xã cấp . Đến cuối năm 2011, thị xã có quyết định thu hồi đất. Bị đơn đã giao đất và nhận tiền bồi thường trong năm 2011. Đến cuối năm 2015 nguyên đơn mới đo đạc lại đất thấy đất bị chồng lấn. Năm 2016 nguyên đơn khởi kiện ra toà án. Đến toà đang thụ lý hồ sơ trong giai đoạn hoàn giải. Đề nghị giúp yếu kiến cho bị sẽ xử lý việc này như thế nào? Khi mà đất của bị đơn đã giao UBND thị xã sau khi đã nhận tiền bồi thường vào năm 2011. Đất này đã phân lô và cấp cho dân. Trân trọng cám ơn.;
  • le thien nói:
    Cho hoi la ...nay ba noi gia roi muôn san nhượng nha lai cho con đang sống chung.nha co 4 ae .3 ngươi kia đều ra riêng het roi.khi lam giây ki tên sang nha thi nay ngươi con lơn đã mất. nhưng tôi len lay giây chưng tử thi tui con anh tôi ko chịu đưa giấy .Tui no đôi chia tai san .vay xin cho hoi nêu nhu vay co lam giây sang nhượng nha dc k .;
  • le thien nói:
    Cho hoi la ...nay ba noi gia roi muôn san nhượng nha lai cho con đang sống chung.nha co 4 ae .3 ngươi kia đều ra riêng het roi.khi lam giây ki tên sang nha thi nay ngươi con lơn đã mất. nhưng tôi len lay giây chưng tử thi tui con anh tôi ko chịu đưa giấy .Tui no đôi chia tai san .vay xin cho hoi nêu nhu vay co lam giây sang nhượng nha dc k .;