Hotline: 091 277 2008 - Email: luatdansu.net@gmail.com.

Cấp lại đăng ký, biển số xe

Trình tự thực hiện

Bước 1
 
- Chuẩn bị hồ sơ theo quy định của pháp luật
 
Bước 2
 
- Chủ xe bị mất đăng ký, biển số xe, Chủ xe là cán bộ chiến sĩ bộ đội, Công an xuất ngũ hoặc chuyển công tác; học sinh, sinh viên ra trường; nếu đã thay đổi địa chỉ, nơi công tác thì được giải quyết cấp lại đăng ký, biển số xe theo địa chỉ thường trú hoặc tạm trú.
 
* Cán bộ tiếp nhận hồ sơ kiểm tra tính pháp lý của hồ sơ: Trường hợp hồ sơ đã đầy đủ, hợp lệ thì viết biên nhận và giao cho chủ xe. Trường hợp hồ sơ thiếu, hoặc không hợp lệ thì cán bộ tiếp nhận hồ sơ hướng dẫn để người đến nộp hồ sơ làm lại cho kịp thời.
 
Bước 3
 
- Nhận đăng ký, biển số xe mới (trường hợp loại biển 3 số thì đổi sang loại biển 4 số theo quy định) tại trụ sở cơ quan đăng ký xe. Chủ xe đưa giấy biên nhận, cán bộ trả kết quả kiểm tra và trả đăng ký, biển số xe cho chủ xe.

Cách thức thực hiện

Trực tiếp tại trụ sở cơ quan đăng ký xe của Công an quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.

Thành phần số lượng hồ sơ

a) Thành phần hồ sơ, bao gồm:
 
Giấy khai đăng ký xe; Công văn đề nghị (đối với cơ quan, tổ chức) hoặc đơn đề nghị cấp lại đăng ký, biển số xe (đối với cá nhân); Đăng ký hoặc biển số xe cũ, hỏng (trường hợp đổi đăng ký, biển số) Không bắt buộc phải mang xe đến để kiểm tra (trừ xe cải tạo, xe thay đổi màu sơn).
 
b) Số lượng hồ sơ: 01 (một) bộ.
 
- Cơ quan thực hiện thủ tục hành chính: Công an quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương. *
Nếu cấp lại biển số thì thu theo giá mua biển số thực tế.
 
- Tên mẫu đơn, mẫu tờ khai: Giấy khai đăng ký xe (mẫu 02)

Thời hạn giải quyết

+ Cấp lại đăng ký: Không quá 03 ngày nếu nộp đủ hồ sơ theo quy định;
 
+ Cấp lại biển số: Không quá 10 ngày, kể từ ngày nộp đầy đủ hồ sơ theo quy định.

Đối tượng thực hiện:

Cá nhân; Tổ chức

Cơ quan thực hiện:

Công an quận, thị xã

Kết quả thực hiện thủ tục hành chính:

Đăng ký, Biển số xe

Lệ phí:

Biểu mức thu theo khu vực I, II, III đối với các loại phương tiện giao thông cơ giới, Ban hành kèm theo Thông tư 34/2003/TT-BTC ngày 16/4/2003 của Bộ Tài chính.

Tên mẫu đơn, mẫu tờ khai

Yêu cầu, điều kiện thực hiện:

Không

Cơ sở pháp lý

+ Luật Giao thông đường bộ số 23/2008/QH12 ngày 13/11/2008
 
+ Thông tư số 06/2009/TT-BCA ngày 11/3/2009 của Bộ trưởng Bộ Công an quy định việc cấp, thu hồi đăng ký, biển số các loại phương tiện giao thông cơ giới đường bộ.
 
+ Thông tư số 31/2009/TT-BCA ngày 25/5/2009 của Bộ trưởng Bộ Công an quy định về tiêu chuẩn, trách nhiệm của cán bộ làm nhiệm vụ đăng ký phương tiện và quy trình cấp, thu hồi đăng ký, biển số các loại phương tiện giao thông cơ giới đường bộ.
 
+ Thông tư số 34/2003/TT-BTC ngày 16/4/2003 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định chế độ thu, nộp và quản lý, sử dụng lệ phí cấp giấy đăng ký và biển số phương tiện giao thông cơ giới đường bộ
 
+ Thông tư số 115/2004/TT-BTC ngày 03/12/2004 của Bộ trưởng Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 34/2003/TT-BTC ngày 16/4/2003 của Bộ trưởng Bộ Tài chính.

Phản hồi từ khách hàng

Họ tên:
Mobile:
Email:
Nội dung:

Tin liên quan

Tin cùng chuyên mục

Bài viết mới nhất

Phản hồi mới nhất

  • huynh thanh van nói:
    tỏi vay tiền của bà Thoa là 10 triệu tôi đóng lại hàng tháng là 6% và tôi đã trả 1.500.000 tiền gốc nên tôi còn nó là 8.500.000 đ.. Bà thoa chửi và nhục mà tôi nên hai bên cũng xảy ra tranh chấp gởi đơn tới cơ quan nhưng qua thời gian bớt giận tôi trả dần vốn cho bà thoa tổng cộng là 7500000d, tôi nó lại 1 triệu bà thoa có ghi biên nhận nhận tiền của tôi. Khoảng 2 tuần sau tôi nói với bà thoa là tôi bị mất biên nhận rồi còn thiếu 1 triệu cuối tháng 9/2017 tới trả khi lấy tiền nhờ đem biên nhận gốc để trả lại tôi. Đến ngày hẹn bà thoa đến lấy tiền nhưng không mang theo biên nhận nên tôi không đưa tiền cho bà thoa, Ba thỏa nhục mà tôi đủ điều còn xuống tận cơ quan chồng tôi để gặp lãnh đạo của chồng tôi đòi nợ và bây giờ đã khởi kiện tôi ra tòa án và buộc tôi trả lại từ tháng 1/2016 và trả gốc là 8.200.000đ . den toa toi dem bien nhan nhan tien cua toi do ba thoa ghi dua cho toi, ba thoa khong thua nhan la co ghi bien nhan cho toi va noi toi chua tr tien cho ba .toi co luu giu mot so chung tu co chu viet va chu ky cua ba thoa. xin cho toi biet su viec do toi phai lam the nao? xin chân thành cảm ơn;
  • huynh thanh van nói:
    tỏi vay tiền của bà Thoa là 10 triệu tôi đóng lại hàng tháng là 6% và tôi đã trả 1.500.000 tiền gốc nên tôi còn nó là 8.500.000 đ.. Bà thoa chửi và nhục mà tôi nên hai bên cũng xảy ra tranh chấp gởi đơn tới cơ quan nhưng qua thời gian bớt giận tôi trả dần vốn cho bà thoa tổng cộng là 7500000d, tôi nó lại 1 triệu bà thoa có ghi biên nhận nhận tiền của tôi. Khoảng 2 tuần sau tôi nói với bà thoa là tôi bị mất biên nhận rồi còn thiếu 1 triệu cuối tháng 9/2017 tới trả khi lấy tiền nhờ đem biên nhận gốc để trả lại tôi. Đến ngày hẹn bà thoa đến lấy tiền nhưng không mang theo biên nhận nên tôi không đưa tiền cho bà thoa, Ba thỏa nhục mà tôi đủ điều còn xuống tận cơ quan chồng tôi để gặp lãnh đạo của chồng tôi đòi nợ và bây giờ đã khởi kiện tôi ra tòa án và buộc tôi trả lại từ tháng 1/2016 và trả gốc là 8.200.000đ . den toa toi dem bien nhan nhan tien cua toi do ba thoa ghi dua cho toi, ba thoa khong thua nhan la co ghi bien nhan cho toi va noi toi chua tr tien cho ba .toi co luu giu mot so chung tu co chu viet va chu ky cua ba thoa. xin cho toi biet su viec do toi phai lam the nao? xin chân thành cảm ơn;
  • huynh thanh van nói:
    tỏi vay tiền của bà Thoa là 10 triệu tôi đóng lại hàng tháng là 6% và tôi đã trả 1.500.000 tiền gốc nên tôi còn nó là 8.500.000 đ.. Bà thoa chửi và nhục mà tôi nên hai bên cũng xảy ra tranh chấp gởi đơn tới cơ quan nhưng qua thời gian bớt giận tôi trả dần vốn cho bà thoa tổng cộng là 7500000d, tôi nó lại 1 triệu bà thoa có ghi biên nhận nhận tiền của tôi. Khoảng 2 tuần sau tôi nói với bà thoa là tôi bị mất biên nhận rồi còn thiếu 1 triệu cuối tháng 9/2017 tới trả khi lấy tiền nhờ đem biên nhận gốc để trả lại tôi. Đến ngày hẹn bà thoa đến lấy tiền nhưng không mang theo biên nhận nên tôi không đưa tiền cho bà thoa, Ba thỏa nhục mà tôi đủ điều còn xuống tận cơ quan chồng tôi để gặp lãnh đạo của chồng tôi đòi nợ và bây giờ đã khởi kiện tôi ra tòa án và buộc tôi trả lại từ tháng 1/2016 và trả gốc là 8.200.000đ . den toa toi dem bien nhan nhan tien cua toi do ba thoa ghi dua cho toi, ba thoa khong thua nhan la co ghi bien nhan cho toi va noi toi chua tr tien cho ba .toi co luu giu mot so chung tu co chu viet va chu ky cua ba thoa. xin cho toi biet su viec do toi phai lam the nao? xin chân thành cảm ơn;
  • tạ văn nguyên nói:
    cho e hỏi.ông nội e khi lấy bà e sinh đc 1 mình bố e gia đình bà nội cho ông bà mảnh dất.sau đó bà mất ông đi lấy vợ hai.sinh đc 3người con gái.sau đó ông cho bà hai về xây nhà trên mảnh đất của gia đình bà nội cho.trước khi ông mất ông có để lại di chúc là cho bà hai sử dụng ba gian nhà ông bà cất lên còn phần đất thì bà hai không được quyền sử dụng hay mua bán.vậy theo pháp lý bố em được quyền lam sổ đỏ sử dụng mảnh đất đó không;
  • tạ văn nguyên nói:
    cho e hỏi.ông nội e khi lấy bà e sinh đc 1 mình bố e gia đình bà nội cho ông bà mảnh dất.sau đó bà mất ông đi lấy vợ hai.sinh đc 3người con gái.sau đó ông cho bà hai về xây nhà trên mảnh đất của gia đình bà nội cho.trước khi ông mất ông có để lại di chúc là cho bà hai sử dụng ba gian nhà ông bà cất lên còn phần đất thì bà hai không được quyền sử dụng hay mua bán.vậy theo pháp lý bố em được quyền lam sổ đỏ sử dụng mảnh đất đó không;
  • tạ văn nguyên nói:
    cho e hỏi.ông nội e khi lấy bà e sinh đc 1 mình bố e gia đình bà nội cho ông bà mảnh dất.sau đó bà mất ông đi lấy vợ hai.sinh đc 3người con gái.sau đó ông cho bà hai về xây nhà trên mảnh đất của gia đình bà nội cho.trước khi ông mất ông có để lại di chúc là cho bà hai sử dụng ba gian nhà ông bà cất lên còn phần đất thì bà hai không được quyền sử dụng hay mua bán.vậy theo pháp lý bố em được quyền lam sổ đỏ sử dụng mảnh đất đó không;
  • Bùi Ngọc Văn nói:
    Tranh chấp ranh giới đất bị chồng lấn. Nguyên đơn kiện ra toà. Hai bên đều có giấy công nhận quyền sử dụng đất do UBND thi xã cấp . Đến cuối năm 2011, thị xã có quyết định thu hồi đất. Bị đơn đã giao đất và nhận tiền bồi thường trong năm 2011. Đến cuối năm 2015 nguyên đơn mới đo đạc lại đất thấy đất bị chồng lấn. Năm 2016 nguyên đơn khởi kiện ra toà án. Đến toà đang thụ lý hồ sơ trong giai đoạn hoàn giải. Đề nghị giúp yếu kiến cho bị sẽ xử lý việc này như thế nào? Khi mà đất của bị đơn đã giao UBND thị xã sau khi đã nhận tiền bồi thường vào năm 2011. Đất này đã phân lô và cấp cho dân. Trân trọng cám ơn.;
  • Bùi Ngọc Văn nói:
    Tranh chấp ranh giới đất bị chồng lấn. Nguyên đơn kiện ra toà. Hai bên đều có giấy công nhận quyền sử dụng đất do UBND thi xã cấp . Đến cuối năm 2011, thị xã có quyết định thu hồi đất. Bị đơn đã giao đất và nhận tiền bồi thường trong năm 2011. Đến cuối năm 2015 nguyên đơn mới đo đạc lại đất thấy đất bị chồng lấn. Năm 2016 nguyên đơn khởi kiện ra toà án. Đến toà đang thụ lý hồ sơ trong giai đoạn hoàn giải. Đề nghị giúp yếu kiến cho bị sẽ xử lý việc này như thế nào? Khi mà đất của bị đơn đã giao UBND thị xã sau khi đã nhận tiền bồi thường vào năm 2011. Đất này đã phân lô và cấp cho dân. Trân trọng cám ơn.;
  • le thien nói:
    Cho hoi la ...nay ba noi gia roi muôn san nhượng nha lai cho con đang sống chung.nha co 4 ae .3 ngươi kia đều ra riêng het roi.khi lam giây ki tên sang nha thi nay ngươi con lơn đã mất. nhưng tôi len lay giây chưng tử thi tui con anh tôi ko chịu đưa giấy .Tui no đôi chia tai san .vay xin cho hoi nêu nhu vay co lam giây sang nhượng nha dc k .;
  • le thien nói:
    Cho hoi la ...nay ba noi gia roi muôn san nhượng nha lai cho con đang sống chung.nha co 4 ae .3 ngươi kia đều ra riêng het roi.khi lam giây ki tên sang nha thi nay ngươi con lơn đã mất. nhưng tôi len lay giây chưng tử thi tui con anh tôi ko chịu đưa giấy .Tui no đôi chia tai san .vay xin cho hoi nêu nhu vay co lam giây sang nhượng nha dc k .;