Hotline: 091 277 2008 - Email: luatdansu.net@gmail.com.

Có được ly hôn đơn phương khi đang ở nước ngoài?

Ly hôn là việc chấm dứt quan hệ hôn nhân theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Tòa Án. Trong trường hợp 1 bên vợ hoặc chồng muốn ly hôn, đó là quyền đã được quy định trong Luật Hôn nhân và gia đình 2014 như sau:

“Điều 51. Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn

1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Như vậy, một trong 2 người hoàn toàn có quyền yêu cầu ly hôn, trường hợp này được gọi là Đơn phương ly hôn (người đơn phương ly hôn là nguyên đơn khởi kiện). Tuy nhiên, việc đang sống ở nước ngoài là một trở ngại cho việc ly hôn, không thể yêu cầu ly hôn ở nước mà nguyên đơn đang sinh sống được”. 

Căn cứ theo quy định Đơn phương ly hôn  được quy định trong Luật Hôn nhân và gia đình 2014 như sau:

Điều 56. Ly hôn theo yêu cầu của một bên

“1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.

3. Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia”.

Căn cứ theo điều 85, Bộ Luật tố tụng dân sự 2015 quy định về người đại diện trong tố tụng dân sự như sau:

“Điều 85. Người đại diện

4. Người đại diện theo ủy quyền theo quy định của Bộ luật dân sự là người đại diện theo ủy quyền trong tố tụng dân sự.

Đối với việc ly hôn, đương sự không được ủy quyền cho người khác thay mặt mình tham gia tố tụng. Trường hợp cha, mẹ, người thân thích khác yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật hôn nhân và gia đình thì họ là người đại diện.”

Trong khoản 4, điều 85, Bộ Luật tố tụng dân sự 2015 có quy định "đối với việc ly hôn, đương sự không được ủy quyền cho người khác thay mặt mình tham gia tố tụng.”

Như vậy việc ly hôn không thể ủy quyền cho người khác được, nên muốn giải quyết ly hôn buộc phải đến Tòa án để giải quyết ly hôn.

Như vậy đối chiếu với các quy định trên có thể thấy rằng: muốn Đơn phương ly hôn thì bắt buộc bạn phải thực hiện việc gửi đơn đến Tòa án có thẩm quyền, sau đó Tòa án sẽ xem xét đơn, tiến hành hòa giải…và bắt buộc Nguyên đơn ly hôn phải có mặt. Mặt khác, ở nước bạn đang sinh sống sở tại cũng có thể không có kí kết hiệp ước tương trợ tư pháp với Việt Nam cho nên việc ly hôn ở nước ngoài rất khó khăn. Như vậy, bạn phải thực hiện về Việt Nam, nơi đăng kí kết hôn để thực hiện ly hôn theo đúng quy định của Pháp luật hiện hành.

Quý khách có những thắc mắc cần tư vấn ly hôn vui lòng liên hệ Hotline: 091 277 2008 để được tư vấn trực tiếp.

Xin chân thành cám ơn!

Phản hồi từ khách hàng

Họ tên:
Mobile:
Email:
Nội dung:

Tin liên quan

Tin cùng chuyên mục

Bài viết mới nhất

Phản hồi mới nhất

  • Lò thi nguyen nói:
    Nay e muốn ly hon với ck e ve e Vj a vô tâm chơi với gái gu, cơ bạc, lô đề k chịu tap chung lm an nuôi con. Dạo nay vk ck hay mâu thuẫn cái va nhau , bao nhiêu lan ak lam sai trái tim a cung xin lỗi, hứa sẽ rút va vun lắp cho gđ e cung bỏ qua hết đê gd yên ôn .;
  • Lò thi nguyen nói:
    Nay e muốn ly hon với ck e ve e Vj a vô tâm chơi với gái gu, cơ bạc, lô đề k chịu tap chung lm an nuôi con. Dạo nay vk ck hay mâu thuẫn cái va nhau , bao nhiêu lan ak lam sai trái tim a cung xin lỗi, hứa sẽ rút va vun lắp cho gđ e cung bỏ qua hết đê gd yên ôn .;
  • Lò thi nguyen nói:
    Nay e muốn ly hon với ck e ve e Vj a vô tâm chơi với gái gu, cơ bạc, lô đề k chịu tap chung lm an nuôi con. Dạo nay vk ck hay mâu thuẫn cái va nhau , bao nhiêu lan ak lam sai trái tim a cung xin lỗi, hứa sẽ rút va vun lắp cho gđ e cung bỏ qua hết đê gd yên ôn .;
  • Lò thi nguyen nói:
    Nay e muốn ly hon với ck e ve e Vj a vô tâm chơi với gái gu, cơ bạc, lô đề k chịu tap chung lm an nuôi con. Dạo nay vk ck hay mâu thuẫn cái va nhau , bao nhiêu lan ak lam sai trái tim a cung xin lỗi, hứa sẽ rút va vun lắp cho gđ e cung bỏ qua hết đê gd yên ôn .;
  • Lò thi nguyen nói:
    Nay e muốn ly hon với ck e ve e Vj a vô tâm chơi với gái gu, cơ bạc, lô đề k chịu tap chung lm an nuôi con. Dạo nay vk ck hay mâu thuẫn cái va nhau , bao nhiêu lan ak lam sai trái tim a cung xin lỗi, hứa sẽ rút va vun lắp cho gđ e cung bỏ qua hết đê gd yên ôn .;
  • Lò thi nguyen nói:
    Nay e muốn ly hon với ck e ve e Vj a vô tâm chơi với gái gu, cơ bạc, lô đề k chịu tap chung lm an nuôi con. Dạo nay vk ck hay mâu thuẫn cái va nhau , bao nhiêu lan ak lam sai trái tim a cung xin lỗi, hứa sẽ rút va vun lắp cho gđ e cung bỏ qua hết đê gd yên ôn .;
  • luật sư tư vấn nói:

    chào bạn!

    Vấn đề của bạn, khi giấy đăng ký kết hôn bị mất hoặc bị xé rách, bạn cần lên UBND xã nơi mình đăng ký kết hôn để làm thủ tục xin cấp trích lục hộ tịch để có Giấy chứng nhận ĐKKH.

    Bạn muốn nuôi 2 con, nếu con bạn chưa đủ 36 tháng tuổi khi ly hôn sẽ ưu tiên người mẹ chăm sóc, con đủ 7 tuổi trở lên khi ly hôn sẽ hỏi ý kiến của con khi quyết định ai nuôi con sau ly hôn. Để tìm hiểu rõ hơn bạn có thể liên lạc với chúng tôi qua đường link trả lời qua trang FB để được tư vấn chi tiết hơn!

    Bạn vui lòng liên lạc qua Fb để được tư vấn cụ thể hơn.

    https://www.facebook.com/luatdansu.net/

    Trân trọng cảm ơn!

    ;
  • Đinh Thi Thuỳ Linh nói:
    E và ck e dk kết hôn và chung sống được 7 năm,có 2 con chung, tg gần đây 2 vc hay xảy ra tình trạng cãi vã, mỗi lần như vậy là động chân động tay đánh e. E muốn li hôn mà giấy dkkh đã bị a ấy xé, vậy cho e hỏi thủ tục li hôn gồm những gi ạ? Sau li hôn e muốn nuôi 2 đứa con có được không ạ?;
  • Đinh Thi Thuỳ Linh nói:
    E và ck e dk kết hôn và chung sống được 7 năm,có 2 con chung, tg gần đây 2 vc hay xảy ra tình trạng cãi vã, mỗi lần như vậy là động chân động tay đánh e. E muốn li hôn mà giấy dkkh đã bị a ấy xé, vậy cho e hỏi thủ tục li hôn gồm những gi ạ? Sau li hôn e muốn nuôi 2 đứa con có được không ạ?;
  • Đinh Thi Thuỳ Linh nói:
    E và ck e dk kết hôn và chung sống được 7 năm,có 2 con chung, tg gần đây 2 vc hay xảy ra tình trạng cãi vã, mỗi lần như vậy là động chân động tay đánh e. E muốn li hôn mà giấy dkkh đã bị a ấy xé, vậy cho e hỏi thủ tục li hôn gồm những gi ạ? Sau li hôn e muốn nuôi 2 đứa con có được không ạ?;