Hotline: 091 277 2008 - Email: luatdansu.net@gmail.com.

Thăm nom con sau khi ly hôn

thậm chí có nhiều lần đón con từ lớp học mầm non đi chơi mà không cho tôi biết, làm tôi thấy bất an và bản thân con tôi cũng bị ảnh hưởng không tốt vì cha cháu thường có những lời lẽ, hành động lôi kéo cháu về phía mình? Xin hỏi tôi có quyền cấm anh ấy đến nhà tôi thăm nom con không?

Trả lời 

Hiện nay chị không có quyền cấm chồng cũ đến nhà anh thăm nom con chung của hai người. Luật Hôn nhân và Gia đình (HN&GĐ) quy định tại khoản 1, điều 92 như sau: “Sau khi ly hôn vợ, chồng vẫn có nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình”.
 
Điều 94 - Luật HN&GĐ nêu: “Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền thăm nom con, không ai được cản trở người đó thực hiện quyền này”. Hơn nữa, để bảo vệ quyền này, Chính phủ đã ban hành Nghị định 87/2001/NĐ-CP về xử phạt hành chính trong lĩnh vực hôn nhân và gia đình, tại điều 15 có nêu rõ: “Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 20.000 đồng đến 100.000 đồng đối với hành vi thường xuyên cản trở người không trực tiếp nuôi con thăm nom con sau khi ly hôn, trừ trường hợp cha, mẹ bị hạn chế quyền thăm nom con theo quyết định của tòa án”. Luật quy đinh như vậy nên chị và cha cháu có quyền ngang nhau trong việc chăm sóc, thăm nom cháu.
 
Tuy nhiên, việc chồng cũ của chị lợi dụng quyền này gây ảnh hưởng xấu đến việc nuôi con thì chị có quyền yêu cầu tòa án hạn chế quyền thăm nom con của anh ấy theo quy định tại khoản 2, điều 94 - Luật HN&GĐ: “Trong trường hợp người không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó”.

Phản hồi từ khách hàng

Họ tên:
Mobile:
Email:
Nội dung:

Tin liên quan

Bài viết mới nhất

Phản hồi mới nhất

  • Dinh thi van nói:
    Thua luat su e va chong e lay nhau dc gan 1nam va da co dc 1con trai 5thang tuoi,nhung 2vo chong song voi nhau ko hoa thuan thuong xuyen caj va khj con e moi dc hon 1thang tuoi chong e be con ve dang noi e co du con laj thi chong e da danh e,luc nao a ay cung lay dua con ra de e ko the nao chju dc nua,gjo e muon ly hon nhung chong e laj ko chju ky con e thj ho khau van theo me oh hai duong con chong e thi ho khau oh haj phong,khj dang ky thj e dang ky tai haj duong vay khj ly hon e dua don tai hai duong co dc ko,e mong luat su hay dup e e chan thanh cam on;
  • Hồng lap nói:
    Xin chào tui và chong toi lay nhau đi 7 năm và đã có 2 đứa con cuộc sống Gđ không hanh phúc anh ấy suốt ngày ngoại tình tui ko chiu đc muốn ly hon nhung anh ấy ko chịu tui muốn đon phương ly hôn thì can lm thế nào và thủ tục thế nào ạ;
  • luat sư tư vấn nói:

    Bạn tham khảo thủ tục đơn phương ly hôn tại đây 

    ;
  • Ho Thanh Phuong nói:
    Nam 2004 to nop ho so lam so do. Lúc do toi LA chu ho. Nen chinh quyen cap so do dung ten toi. Vay so do do Co hop phap khong?;
  • Ho Thanh Phuong nói:
    Nam 2004 to nop ho so lam so do. Lúc do toi LA chu ho. Nen chinh quyen cap so do dung ten toi. Vay so do do Co hop phap khong?;
  • Ngo thăng nói:
    Di công chung di chuc thua ke tai san mang so do pho to co duoc khong? Vi so do da the chap ngan hang vay tien roi;
  • Ngo thăng nói:
    Di công chung di chuc thua ke tai san mang so do pho to co duoc khong? Vi so do da the chap ngan hang vay tien roi;
  • Phạm thị kim bích nói:
    Ba ,mẹ tôi mất ko để lại di chúc,chỉ có miếng đất có 3 căn nhà ,3 anh em tôi ở và miếng đất chưa có ra chủ quyền,2 anh tôi đã ra công chứng cho tôi và tôi đã ra chủ quyền miếng đất với căn nhà tôi đang ở,và 1 anh đã mất,còn lại 1anh đã li thân với vợ hơn 20 năm,giờ vợ anh tôi kiện lên phường đòi chia tài sản,có đúng ko;
  • Nguyễn thị ngọc hân nói:
    Ba tôi mất có để lại đất và nhà ở gắn liền với đất do ba mẹ tôi cùng đứng tên. Giờ chị em tôi từ bỏ quyền thừa kế để mẹ tôi được hưởng tài sản đó. Trong quá trình làm thủ tục thì giấy chứng tử của ông nội tôi và ba tôi họ lại không giống nhau ( ông nội họ phan, ba họ nguyễn). Vậy thì phải làm thế nào để giải quyết vấn đề họ không giống nhau?. Theo như tìm hiểu của tôi thì cả dòng họ của gia đình tôi trên các giấy tờ có liên quan đều mang họ nguyễn nhưng không biết vì sao khi Anh con của bác tôi đi đăng kí khai tử cho ông nội tôi lại thành họ phan. Tôi trình vấn đề này cho bộ phận tư Pháp của UBND xã để giải quyết, họ yêu cầu tôi cung cấp các giấy tờ mang họ nguyễn của ông nội tôi nhưng mà các giấy tờ của ông nội tôi đều mất hết chỉ còn lại trên giấy khai sinh của ba tôi là có tên của ông tôi mang họ nguyễn. Trong trường hợp này thì tôi phải làm thế nào để giấy chứng tử của ông nội tôi và ba tôi có họ giống nhau?;
  • Nguyễn Đức Cường nói:
    Mẹ chết để lại cần nhà nhug k có đi chúc chị có hai a e nhug ng a k có khả năng lao động vật pai làm sao để tôi đứng tên thừa hưởng tai sản đó xin cảm on;