Hotline: 091 277 2008 - Email: luatdansu.net@gmail.com.

Ly hôn với người mất tích, Tòa án có cần niêm yết hoặc hòa giải?

Trả lời

Khi một người đã bị Tòa án tuyên bố mất tích tức là không còn khả năng liên hệ được với người đó và tất nhiên là người mất tích không thể tham gia hòa giải. Tòa án có thể áp dụng khoản 2 Điều 182 Bộ luật tố tụng dân sự để không tổ chức hòa giải được vì có lý do chính đáng. Đối với việc ly hôn với người bị Tòa án tuyên bố mất tích thì Tòa án cũng không cần thiết phải niêm yết các văn bản tố tụng nơi trước đây người mất tích đã cư trú.

Phản hồi từ khách hàng

Họ tên:
Mobile:
Email:
Nội dung:

Tin liên quan

Bài viết mới nhất

Phản hồi mới nhất

  • ngô cường nói:
    Gia đình tôi hiện đang sử dụng lô đất thổ cư nhiều đời nay do các cụ để lại, diện tích 640m2, có bìa đỏ. Ngày 29/4/2018 , do thỏa thuận giữa gia đình nhà tôi và gia đình liền kề thống nhất đổi cho gia đình tôi thêm diện tích cho lối đi là 11,5m2; gia đình tôi đồng ý đổi lùi về phần đất của tôi với diện tích 16,5m2 ( có biên bản thỏa thuận giữa hai gia đình và sự chứng kiến của trưởng xóm). Sau khi thống nhất, gia đình nhà Bên tiến hành xây dựng nhà cao tầng trong đó có xây trên phần đất đổi theo thỏa thuận nhưng lại lấn chiếm sang phần đất của nhà tôi tôi ở 2 vị trí cột móng. Gia đình đã nhắc nhở nhiều lần ngay từ khi đào móng, đổ móng và đã đề nghị chính quyền Xóm can thiệp nhưng không nghe. Gia đình tôi đã tiến hành làm đơn đề nghị UBND xã can thiệp . Ngày 14/6/2018 UBND xã đã tiến hành mời 2 gia đình đến trụ sở để giải quyết nhưng họ không hợp tác mà tự ý bỏ về. Xin cho hỏi: 1. Gia đình nhà hàng xóm tiến hành xây dựng đã vi phạm cam kết và lấn chiếm sang phần đất nhà tôi , UBND xã hòa giải không thành thì UBND xã có được ra quyết định đình chỉ thi công công trình trên đất tranh chấp không? 2. Văn bản thỏa thuận đó đã đủ cơ sở pháp lý để gia đình nhà bên xây dựng nhà cao tầng không? Tôi có quyền yêu cầu trả lại nguyên trạng trạng mặt bằng đất như ban đầu theo bìa đỏ không? 3. Bước tiếp theo gia đình tôi phải làm gì? ( Cám ơn Luật Sư);
  • ngô cường nói:
    Gia đình tôi hiện đang sử dụng lô đất thổ cư nhiều đời nay do các cụ để lại, diện tích 640m2, có bìa đỏ. Ngày 29/4/2018 , do thỏa thuận giữa gia đình nhà tôi và gia đình liền kề thống nhất đổi cho gia đình tôi thêm diện tích cho lối đi là 11,5m2; gia đình tôi đồng ý đổi lùi về phần đất của tôi với diện tích 16,5m2 ( có biên bản thỏa thuận giữa hai gia đình và sự chứng kiến của trưởng xóm). Sau khi thống nhất, gia đình nhà Bên tiến hành xây dựng nhà cao tầng trong đó có xây trên phần đất đổi theo thỏa thuận nhưng lại lấn chiếm sang phần đất của nhà tôi tôi ở 2 vị trí cột móng. Gia đình đã nhắc nhở nhiều lần ngay từ khi đào móng, đổ móng và đã đề nghị chính quyền Xóm can thiệp nhưng không nghe. Gia đình tôi đã tiến hành làm đơn đề nghị UBND xã can thiệp . Ngày 14/6/2018 UBND xã đã tiến hành mời 2 gia đình đến trụ sở để giải quyết nhưng họ không hợp tác mà tự ý bỏ về. Xin cho hỏi: 1. Gia đình nhà hàng xóm tiến hành xây dựng đã vi phạm cam kết và lấn chiếm sang phần đất nhà tôi , UBND xã hòa giải không thành thì UBND xã có được ra quyết định đình chỉ thi công công trình trên đất tranh chấp không? 2. Văn bản thỏa thuận đó đã đủ cơ sở pháp lý để gia đình nhà bên xây dựng nhà cao tầng không? Tôi có quyền yêu cầu trả lại nguyên trạng trạng mặt bằng đất như ban đầu theo bìa đỏ không? 3. Bước tiếp theo gia đình tôi phải làm gì? ( Cám ơn Luật Sư);
  • ngô cường nói:
    Gia đình tôi hiện đang sử dụng lô đất thổ cư nhiều đời nay do các cụ để lại, diện tích 640m2, có bìa đỏ. Ngày 29/4/2018 , do thỏa thuận giữa gia đình nhà tôi và gia đình liền kề thống nhất đổi cho gia đình tôi thêm diện tích cho lối đi là 11,5m2; gia đình tôi đồng ý đổi lùi về phần đất của tôi với diện tích 16,5m2 ( có biên bản thỏa thuận giữa hai gia đình và sự chứng kiến của trưởng xóm). Sau khi thống nhất, gia đình nhà Bên tiến hành xây dựng nhà cao tầng trong đó có xây trên phần đất đổi theo thỏa thuận nhưng lại lấn chiếm sang phần đất của nhà tôi tôi ở 2 vị trí cột móng. Gia đình đã nhắc nhở nhiều lần ngay từ khi đào móng, đổ móng và đã đề nghị chính quyền Xóm can thiệp nhưng không nghe. Gia đình tôi đã tiến hành làm đơn đề nghị UBND xã can thiệp . Ngày 14/6/2018 UBND xã đã tiến hành mời 2 gia đình đến trụ sở để giải quyết nhưng họ không hợp tác mà tự ý bỏ về. Xin cho hỏi: 1. Gia đình nhà hàng xóm tiến hành xây dựng đã vi phạm cam kết và lấn chiếm sang phần đất nhà tôi , UBND xã hòa giải không thành thì UBND xã có được ra quyết định đình chỉ thi công công trình trên đất tranh chấp không? 2. Văn bản thỏa thuận đó đã đủ cơ sở pháp lý để gia đình nhà bên xây dựng nhà cao tầng không? Tôi có quyền yêu cầu trả lại nguyên trạng trạng mặt bằng đất như ban đầu theo bìa đỏ không? 3. Bước tiếp theo gia đình tôi phải làm gì? ( Cám ơn Luật Sư);
  • Nguyễn Thu Thảo nói:
    Cho em hỏi nếu hộ gia đình xin cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất do bị rách thì hồ sơ cần những gì, nộp ở đâu, trình tự cách thức thực hiện như thế nào và có lệ phí gì không? Mong gửi phản hồi qua mail cho e ạ! Trân trọng!;
  • Nguyễn Thu Thảo nói:
    Cho em hỏi nếu hộ gia đình xin cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất do bị rách thì hồ sơ cần những gì, nộp ở đâu, trình tự cách thức thực hiện như thế nào và có lệ phí gì không? Mong gửi phản hồi qua mail cho e ạ! Trân trọng!;
  • Nguyễn Thu Thảo nói:
    Cho em hỏi nếu hộ gia đình xin cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất do bị rách thì hồ sơ cần những gì, nộp ở đâu, trình tự cách thức thực hiện như thế nào và có lệ phí gì không? Mong gửi phản hồi qua mail cho e ạ! Trân trọng!;
  • Nguyễn Thu Thảo nói:
    Cho em hỏi nếu hộ gia đình xin cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất do bị rách thì hồ sơ cần những gì, nộp ở đâu, trình tự cách thức thực hiện như thế nào và có lệ phí gì không? Mong gửi phản hồi qua mail cho e ạ! Trân trọng!;
  • Nguyễn Thu Thảo nói:
    Cho em hỏi nếu hộ gia đình xin cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất do bị rách thì hồ sơ cần những gì, nộp ở đâu, trình tự cách thức thực hiện như thế nào và có lệ phí gì không? Mong gửi phản hồi qua mail cho e ạ! Trân trọng!;
  • Đỗ Thị Kiều My nói:
    Xin chào luật sư! Cho tôi hỏi là bây giờ mẹ tôi muốn cho tôi nhà ở nhưng không muốn liên quan tới chồng tôi.ví dụ như khi ly hôn thì tài sản đó chồng tôi không có quyền đòi chia. Vậy luật sư cho tôi hỏi phải làm thế nào khi li dị thì tài sản đó chồng tôi không được hưởng mà vẫn đứng tên tôi. Tôi có thể di chúc lại cho con tôi và người giám hộ sẽ là bà ngoại bé được không ạ.xin cho tôi ý kiến nhanh nhất nhé.tôi xin cám ơn;
  • Đỗ Thị Kiều My nói:
    Xin chào luật sư! Cho tôi hỏi là bây giờ mẹ tôi muốn cho tôi nhà ở nhưng không muốn liên quan tới chồng tôi.ví dụ như khi ly hôn thì tài sản đó chồng tôi không có quyền đòi chia. Vậy luật sư cho tôi hỏi phải làm thế nào khi li dị thì tài sản đó chồng tôi không được hưởng mà vẫn đứng tên tôi. Tôi có thể di chúc lại cho con tôi và người giám hộ sẽ là bà ngoại bé được không ạ.xin cho tôi ý kiến nhanh nhất nhé.tôi xin cám ơn;