Hotline: 091 277 2008 - Email: luatdansu.net@gmail.com.

Trường hợp ly hôn với một bên mắc bệnh tâm thần thì thủ tục giải quyết như thế nào?

Trả lời

Người bị mắc bệnh tâm thần hoặc mắc các bệnh khác mà không thể nhận thức được, làm chủ được hành vi của mình thì họ là người mất năng lực hành vi dân sự (hoặc không có năng lực hành vi hình sự). Theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, Tòa án có thể ra quyết định tuyên bố người đó mất năng lực hành vi dân sự (nếu người yêu cầu đưa ra được các chứng cứ xác đáng). Trường hợp ly hôn với một bên mắc bệnh tâm thần thì nguyên đơn phải xuất trình được chứng cứ là bị đơn mắc bệnh tâm thần. Người đại diện theo pháp luật của bị đơn sẽ do Tòa án chỉ định. Tuy nhiên, theo quy định tại khoản 3 Điều 73 Bộ luật tố tụng dân sự thì đối với việc ly hôn, đương sự không được ủy quyền cho người khác thay mặt mình tham gia tố tụng. Đây là quy định đối với trường hợp người có năng lực hành vi dân sự chứ không phải đối với người hạn chế hoặc mất năng lực hành vi dân sự vì những người này không có khả năng nhận thức và họ không thể ủy quyền được. Cho đến nay Hội đồng Thẩm phán TANDTC chưa có hướng dẫn cụ thể về thủ tục xin ly hôn với người mắc bệnh tâm thần. Tuy nhiên, theo chúng tôi khi gặp những trường hợp này thì Tòa án phải tiến hành theo các trình tự sau:
 
- Một là: Nguyên đơn phải yêu cầu Tòa án tuyên bố người vợ hoặc chồng mất năng lực hành vi dân sự theo quy định tại Điều 319 BLTTDS. Khi Tòa án đã tuyên bố một người (vợ hoặc chồng) mất năng lực hành vi dân sự thì đó là chứng cứ để khởi kiện vụ án ly hôn với người tâm thần.
 
- Hai là: Khi có yêu cầu xin ly hôn với người tâm thần (mất năng lực hành vi dân sự) thì Tòa án sẽ chỉ định người giám hộ cho bị đơn theo quy định tại các Điều 58, 60, 62 và 63 của Bộ luật dân sự. Khi có đủ các trình tự trên, Tòa án giải quyết vụ án ly hôn theo thủ tục chung.

Phản hồi từ khách hàng

Họ tên:
Mobile:
Email:
Nội dung:

Tin liên quan

Bài viết mới nhất

Phản hồi mới nhất

  • huynh thanh van nói:
    tỏi vay tiền của bà Thoa là 10 triệu tôi đóng lại hàng tháng là 6% và tôi đã trả 1.500.000 tiền gốc nên tôi còn nó là 8.500.000 đ.. Bà thoa chửi và nhục mà tôi nên hai bên cũng xảy ra tranh chấp gởi đơn tới cơ quan nhưng qua thời gian bớt giận tôi trả dần vốn cho bà thoa tổng cộng là 7500000d, tôi nó lại 1 triệu bà thoa có ghi biên nhận nhận tiền của tôi. Khoảng 2 tuần sau tôi nói với bà thoa là tôi bị mất biên nhận rồi còn thiếu 1 triệu cuối tháng 9/2017 tới trả khi lấy tiền nhờ đem biên nhận gốc để trả lại tôi. Đến ngày hẹn bà thoa đến lấy tiền nhưng không mang theo biên nhận nên tôi không đưa tiền cho bà thoa, Ba thỏa nhục mà tôi đủ điều còn xuống tận cơ quan chồng tôi để gặp lãnh đạo của chồng tôi đòi nợ và bây giờ đã khởi kiện tôi ra tòa án và buộc tôi trả lại từ tháng 1/2016 và trả gốc là 8.200.000đ . den toa toi dem bien nhan nhan tien cua toi do ba thoa ghi dua cho toi, ba thoa khong thua nhan la co ghi bien nhan cho toi va noi toi chua tr tien cho ba .toi co luu giu mot so chung tu co chu viet va chu ky cua ba thoa. xin cho toi biet su viec do toi phai lam the nao? xin chân thành cảm ơn;
  • huynh thanh van nói:
    tỏi vay tiền của bà Thoa là 10 triệu tôi đóng lại hàng tháng là 6% và tôi đã trả 1.500.000 tiền gốc nên tôi còn nó là 8.500.000 đ.. Bà thoa chửi và nhục mà tôi nên hai bên cũng xảy ra tranh chấp gởi đơn tới cơ quan nhưng qua thời gian bớt giận tôi trả dần vốn cho bà thoa tổng cộng là 7500000d, tôi nó lại 1 triệu bà thoa có ghi biên nhận nhận tiền của tôi. Khoảng 2 tuần sau tôi nói với bà thoa là tôi bị mất biên nhận rồi còn thiếu 1 triệu cuối tháng 9/2017 tới trả khi lấy tiền nhờ đem biên nhận gốc để trả lại tôi. Đến ngày hẹn bà thoa đến lấy tiền nhưng không mang theo biên nhận nên tôi không đưa tiền cho bà thoa, Ba thỏa nhục mà tôi đủ điều còn xuống tận cơ quan chồng tôi để gặp lãnh đạo của chồng tôi đòi nợ và bây giờ đã khởi kiện tôi ra tòa án và buộc tôi trả lại từ tháng 1/2016 và trả gốc là 8.200.000đ . den toa toi dem bien nhan nhan tien cua toi do ba thoa ghi dua cho toi, ba thoa khong thua nhan la co ghi bien nhan cho toi va noi toi chua tr tien cho ba .toi co luu giu mot so chung tu co chu viet va chu ky cua ba thoa. xin cho toi biet su viec do toi phai lam the nao? xin chân thành cảm ơn;
  • huynh thanh van nói:
    tỏi vay tiền của bà Thoa là 10 triệu tôi đóng lại hàng tháng là 6% và tôi đã trả 1.500.000 tiền gốc nên tôi còn nó là 8.500.000 đ.. Bà thoa chửi và nhục mà tôi nên hai bên cũng xảy ra tranh chấp gởi đơn tới cơ quan nhưng qua thời gian bớt giận tôi trả dần vốn cho bà thoa tổng cộng là 7500000d, tôi nó lại 1 triệu bà thoa có ghi biên nhận nhận tiền của tôi. Khoảng 2 tuần sau tôi nói với bà thoa là tôi bị mất biên nhận rồi còn thiếu 1 triệu cuối tháng 9/2017 tới trả khi lấy tiền nhờ đem biên nhận gốc để trả lại tôi. Đến ngày hẹn bà thoa đến lấy tiền nhưng không mang theo biên nhận nên tôi không đưa tiền cho bà thoa, Ba thỏa nhục mà tôi đủ điều còn xuống tận cơ quan chồng tôi để gặp lãnh đạo của chồng tôi đòi nợ và bây giờ đã khởi kiện tôi ra tòa án và buộc tôi trả lại từ tháng 1/2016 và trả gốc là 8.200.000đ . den toa toi dem bien nhan nhan tien cua toi do ba thoa ghi dua cho toi, ba thoa khong thua nhan la co ghi bien nhan cho toi va noi toi chua tr tien cho ba .toi co luu giu mot so chung tu co chu viet va chu ky cua ba thoa. xin cho toi biet su viec do toi phai lam the nao? xin chân thành cảm ơn;
  • tạ văn nguyên nói:
    cho e hỏi.ông nội e khi lấy bà e sinh đc 1 mình bố e gia đình bà nội cho ông bà mảnh dất.sau đó bà mất ông đi lấy vợ hai.sinh đc 3người con gái.sau đó ông cho bà hai về xây nhà trên mảnh đất của gia đình bà nội cho.trước khi ông mất ông có để lại di chúc là cho bà hai sử dụng ba gian nhà ông bà cất lên còn phần đất thì bà hai không được quyền sử dụng hay mua bán.vậy theo pháp lý bố em được quyền lam sổ đỏ sử dụng mảnh đất đó không;
  • tạ văn nguyên nói:
    cho e hỏi.ông nội e khi lấy bà e sinh đc 1 mình bố e gia đình bà nội cho ông bà mảnh dất.sau đó bà mất ông đi lấy vợ hai.sinh đc 3người con gái.sau đó ông cho bà hai về xây nhà trên mảnh đất của gia đình bà nội cho.trước khi ông mất ông có để lại di chúc là cho bà hai sử dụng ba gian nhà ông bà cất lên còn phần đất thì bà hai không được quyền sử dụng hay mua bán.vậy theo pháp lý bố em được quyền lam sổ đỏ sử dụng mảnh đất đó không;
  • tạ văn nguyên nói:
    cho e hỏi.ông nội e khi lấy bà e sinh đc 1 mình bố e gia đình bà nội cho ông bà mảnh dất.sau đó bà mất ông đi lấy vợ hai.sinh đc 3người con gái.sau đó ông cho bà hai về xây nhà trên mảnh đất của gia đình bà nội cho.trước khi ông mất ông có để lại di chúc là cho bà hai sử dụng ba gian nhà ông bà cất lên còn phần đất thì bà hai không được quyền sử dụng hay mua bán.vậy theo pháp lý bố em được quyền lam sổ đỏ sử dụng mảnh đất đó không;
  • Bùi Ngọc Văn nói:
    Tranh chấp ranh giới đất bị chồng lấn. Nguyên đơn kiện ra toà. Hai bên đều có giấy công nhận quyền sử dụng đất do UBND thi xã cấp . Đến cuối năm 2011, thị xã có quyết định thu hồi đất. Bị đơn đã giao đất và nhận tiền bồi thường trong năm 2011. Đến cuối năm 2015 nguyên đơn mới đo đạc lại đất thấy đất bị chồng lấn. Năm 2016 nguyên đơn khởi kiện ra toà án. Đến toà đang thụ lý hồ sơ trong giai đoạn hoàn giải. Đề nghị giúp yếu kiến cho bị sẽ xử lý việc này như thế nào? Khi mà đất của bị đơn đã giao UBND thị xã sau khi đã nhận tiền bồi thường vào năm 2011. Đất này đã phân lô và cấp cho dân. Trân trọng cám ơn.;
  • Bùi Ngọc Văn nói:
    Tranh chấp ranh giới đất bị chồng lấn. Nguyên đơn kiện ra toà. Hai bên đều có giấy công nhận quyền sử dụng đất do UBND thi xã cấp . Đến cuối năm 2011, thị xã có quyết định thu hồi đất. Bị đơn đã giao đất và nhận tiền bồi thường trong năm 2011. Đến cuối năm 2015 nguyên đơn mới đo đạc lại đất thấy đất bị chồng lấn. Năm 2016 nguyên đơn khởi kiện ra toà án. Đến toà đang thụ lý hồ sơ trong giai đoạn hoàn giải. Đề nghị giúp yếu kiến cho bị sẽ xử lý việc này như thế nào? Khi mà đất của bị đơn đã giao UBND thị xã sau khi đã nhận tiền bồi thường vào năm 2011. Đất này đã phân lô và cấp cho dân. Trân trọng cám ơn.;
  • le thien nói:
    Cho hoi la ...nay ba noi gia roi muôn san nhượng nha lai cho con đang sống chung.nha co 4 ae .3 ngươi kia đều ra riêng het roi.khi lam giây ki tên sang nha thi nay ngươi con lơn đã mất. nhưng tôi len lay giây chưng tử thi tui con anh tôi ko chịu đưa giấy .Tui no đôi chia tai san .vay xin cho hoi nêu nhu vay co lam giây sang nhượng nha dc k .;
  • le thien nói:
    Cho hoi la ...nay ba noi gia roi muôn san nhượng nha lai cho con đang sống chung.nha co 4 ae .3 ngươi kia đều ra riêng het roi.khi lam giây ki tên sang nha thi nay ngươi con lơn đã mất. nhưng tôi len lay giây chưng tử thi tui con anh tôi ko chịu đưa giấy .Tui no đôi chia tai san .vay xin cho hoi nêu nhu vay co lam giây sang nhượng nha dc k .;