Hotline: 091 277 2008 - Email: luatdansu.net@gmail.com.

Ly hôn khi chồng đang ở nước ngoài

Vợ chồng em đăng ký kết hôn ở quê chồng. Kết hôn được 2 tháng em về Quảng Ninh ở và sinh con rồi ở luôn đó cho đến tận bây giờ. Hộ khẩu của em và con đăng ký ở nhà ngọai. Còn hộ khẩu chồng em ở yên bái em muốn hỏi là: nếu em làm thủ tục ly hôn thì phải về Yên Bái không? Nếu làm thủ tục ly hôn ở quảng ninh có được chấp nhận không? Em ly hôn khi chồng vẫn bên nước ngòai có được tòa chấp nhận không? Mong nhận được sự tư vấn của luật sư.em xin chân thành cảm ơn!

Trả lời:

Xin được hỏi bạn hiện chồng bạn đang làm việc tại nước nào?
 
Nếu nước chồng bạn đang làm việc có kí Hiệp định tương trợ tư pháp về hôn nhân và gia đình với Việt Nam thì bạn chồng bạn có thể đến đại sứ quán của Việt Nam tại nước đó để xác nhận việc chồng bạn thuận tình ly hôn. Còn nếu chồng bạn không thuận tình ly hôn thì bạn có thể làm là đơn ly hôn như bình thường và nêu rõ nơi ở hiện tại của chồng bạn ở nước ngoài. Tòa án sẽ tống đạt giấy tờ tới chồng bạn yêu cầu chồng bạn về nước để giải quyết. Con nếu trướng hợp chồng bạn không về thì Tòa án sẽ tiến hành xét xử vắng mặt.

Phản hồi từ khách hàng

nguyen thi tu (a0981628249@gmail.com)
Tôi hiện giờ đang làm việc tại đài loan ,bây h tôi muốn ly hôn ck hiện h đang ở quê thanh hoá,nhg ck tôi ko chiu ky vào đơn thì tôi phải làm những gì vì nếu tôi có về nứoc thì cũng chỉ duoc có 15 ngày mà thôi ,mo!g ac giải đáp giup tôi,tôi đang tính về nứơc để giải quyết nhg lại sợ ko kip ngày để qua lại đài loan ạ;
Họ tên:
Mobile:
Email:
Nội dung:

Tin liên quan

Bài viết mới nhất

Phản hồi mới nhất

  • Trịnh văn Hùng nói:
    Cho tôi hỏi , 2 vk Ck giờ ly hôn muốn để lại tài sản cho con thì lam sao , có cách nào khác như trên ko.;
  • trần hải nam nói:
    Tôi muốn hỏi thủ tục ly hôn với người nước ngoài;
  • Nguyễn thị huyền my nói:
    Chung tôi có 2con chung và tôi có 1con riêng muốn ly hôn khi cả 2bên đều chấp thuận thủ tục ntn;
  • Luật sư tư vấn nói:
    Thủ tục ly hôn gồm có các giấy tờ sau: - Đơn xin ly hôn - Bản chính giấy đăng ký kết hôn; - Bản sao giấy khai sinh của các con (nếu có con); - Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc sổ đăng ký hộ khẩu thường trú (xuất trình cùng bản chính); - Các chứng cứ chứng minh tài sản chung của vợ chồng (nếu có yêu cầu chia tài sản chung của vợ chồng)... Các giấy tờ, tài liệu nói nói trên phải là bản sao có chứng thực hoặc Thẩm phán phải tự mình đối chiếu bản sao với bản chính. Nếu là giấy tờ, tài liệu từ nước ngoài gửi về thì phải được hợp pháp hóa lãnh sự (Điều 418 BLTTDS).;
  • Nguyễn thị hương nói:
    chung tôi lấy nhau dk hơn 2 năm được 1 cháu nhưng do a đấy chưa bao giờ có tiền để đưa cho tôi nuôi con và thời gian gần đây a ta lúc nào cũng đi chơi cờ bạc thâu đêm suốt sáng tôi thấy chán nản nên muốn được ly hôn thì thủ tục như thế nào ạ;
  • Luật sư tư vấn nói:
    Thủ tục ly hôn gồm có các giấy tờ sau: - Đơn xin ly hôn - Bản chính giấy đăng ký kết hôn; - Bản sao giấy khai sinh của các con (nếu có con); - Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc sổ đăng ký hộ khẩu thường trú (xuất trình cùng bản chính); - Các chứng cứ chứng minh tài sản chung của vợ chồng (nếu có yêu cầu chia tài sản chung của vợ chồng)... Các giấy tờ, tài liệu nói nói trên phải là bản sao có chứng thực hoặc Thẩm phán phải tự mình đối chiếu bản sao với bản chính. Nếu là giấy tờ, tài liệu từ nước ngoài gửi về thì phải được hợp pháp hóa lãnh sự (Điều 418 BLTTDS).;
  • luật sư tư vấn nói:
    Mẹ bạn có quyền làm di chúc cho anh trai bạn, giấy tờ gồm có chứng minh thư, hộ khẩu, giấy tờ về tài sản. và di chúc đó cần làm công chứng xác nhận. Cần tư vấn thêm liên hệ 0912772008;
  • Nguyen Thi My Hoa nói:
    Mẹ tôi chuẩn bị di định cư nước ngoài,nen muốn lập di chúc để căn nhà dang ở cho anh trai tôi ở,k cho bán.nếu bán thì chia đều cho 5 anh em. Giấy tờ nhà mẹ tôi đứng tên.Xin cho hỏi mẹ tôi có được làm di chúc không.Giấy tờ thủ tục như thế nào ? Xin cảm ơn;
  • lê hữu trác nói:
    tôi muốn viết di chúc để mong muốn người nhà làm theo di nguyện nếu có trường hợp xấu xảy ra.nhưng làm cách nào để người nhà tôi nhận được di chúc khi tôi chết.ai có thể giữ di chúc của tôi để báo người nhà;
  • luật sư tư vấn nói:
    Bạn có thể nhờ người tin cậy giữ hộ di chúc và gửi cho người nhà bạn khi có trường hợp xấu xẩy ra. Cần tư vấn thêm bạn có thể liên hệ luật sư 0912772008 để được tư vấn cụ thể hơn.;