Hotline: 091 277 2008 - Email: luatdansu.net@gmail.com.

Quyết định công nhận thuận tình ly hôn có phải gửi cho chính quyền địa phương nơi đương sự cư trú không?

Trả lời

Theo quy định tại Điều 241 Bộ luật tố tụng dân sự thì Tòa án chỉ phải giao hoặc gửi bản án cho các đương sự, cơ quan, tổ chức khởi kiện và Viện kiểm sát cùng cấp. Bộ luật tố tụng dân sự cũng có quy định tại khoản 2 Điều 315 “quyết định giải quyết việc dân sự phải được gửi ngay cho Viện kiểm sát cùng cấp, cơ quan thi hành án có thẩm quyền, người yêu cầu giải quyết việc dân sự và cá nhân, cơ quan, tổ chức có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan đến quyết định đó trong thời hạn năm ngày làm việc, kể từ ngày ra quyết định”.
 
Như vậy, kể cả trường hợp Tòa án xét xử hay Tòa án ra quyết định công nhận thuận tình ly hôn (việc dân sự), thì luật cũng không quy định Tòa án phải gửi bản án hoặc quyết định cho chính quyền địa phương nơi đương sự cư trú. Do đó, Tòa án không phải gửi quyết định công nhận thuận tình ly hôn cho chính quyền địa phương nơi đương sự cư trú.

Phản hồi từ khách hàng

Họ tên:
Mobile:
Email:
Nội dung:

Tin liên quan

Bài viết mới nhất

Phản hồi mới nhất

  • Nguyễn duy Lượng nói:
    Bố tôi mất năm 1985 mẹ tôi mất năm 1992 không để lại đi chúc . Gia đình có 5 chị em Gái , 2 chị chia mảnh đất của bố mẹ tôi làm 2 rồi làm thủ tục cấp quyền sử dụng đất (đã cấp) mà ko có biên bản họp gia đình , không được sự nhất trí ủy quyền của 3 người còn lại . Hỏi có đúng với luật định không ? Khi sảy ra tranh chấp thì thủ tục phải làm như thế nào?;
  • Nguyễn duy Lượng nói:
    Bố tôi mất năm 1985 mẹ tôi mất năm 1992 không để lại đi chúc . Gia đình có 5 chị em Gái , 2 chị chia mảnh đất của bố mẹ tôi làm 2 rồi làm thủ tục cấp quyền sử dụng đất (đã cấp) mà ko có biên bản họp gia đình , không được sự nhất trí ủy quyền của 3 người còn lại . Hỏi có đúng với luật định không ? Khi sảy ra tranh chấp thì thủ tục phải làm như thế nào?;
  • đinh kim chau nói:
    ba tôi mat để lai di chuc cho toi hương một miêng đất (dược sự đồng ý của mẹ tôi) khi lam chủ quyền có cần sự đồng ý của anh chị em ruột không;
  • Ngô văn tài nói:
    Xin luật sư cho biết khi bố tôi chết để lại cho gia đình đất ruộng ,mẹ tôi là người thừa kế s ma còn cần cac con đông ý mới được thừa kế .nếu có người còn trong gia đình khong đồng ý z phải làm s ạk;
  • Quách van quyền nói:
    Tôi muốn ly hôn vi vợ ko nói thật ve nhung moi tinh cảm va ko hợp nhau;
  • Quách van quyền nói:
    Tôi muốn ly hôn vi vợ ko nói thật ve nhung moi tinh cảm va ko hợp nhau;
  • Quách van quyền nói:
    Tôi muốn ly hôn vi vợ ko nói thật ve nhung moi tinh cảm va ko hợp nhau;
  • Bui van quy nói:
    Tôi muốn ly hôn vi vợ ko nói thật ve nhung moi tinh cảm va ko hợp nhau;
  • Bui van quy nói:
    Tôi muốn ly hôn vi vợ ko nói thật ve nhung moi tinh cảm va ko hợp nhau;
  • Bui van quy nói:
    Tôi muốn ly hôn vi vợ ko nói thật ve nhung moi tinh cảm va ko hợp nhau;